Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องประกัน Dcomputer หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องประกัน Dcomputer หน่อยครับ

คือพอดี ผมมีบอร์ดอยู่ตัวนึงนะครับประกันที่ Dcom แล้วเคยส่งเคลมไปแล้วปรากฏว่า เค้าตัดประกันเพราะมีคราบอ๊อกไซด์(อะไรซักอย่าง)แล้วหลังบอร์ดก็แปะไอ้สติ๊กเกอร์ กลมๆ แดงๆไว้อะครับ อยากทราบว่า
    1. ไอ้คราบออกไซด์ อะไรของเค้าเนี่ยมันเป็นยังไง(ถ้ามีรูปจะดีมาก เพราะสงสัยกะบอร์ดตัวใหม่อยู่ แงๆๆ)
    2. แล้วมันเกิดจากอะไร เกิดขึ้นได้ยังไง
    3. และมีวิธีป้องกัน ยังไง หากเลี่ยงจากสาเหตุที่เกิดไม่ได้ อะครับ

พอดี ผมซื้อบอร์ดตัวใหม่มาเป็นมือ2ที่ it market เลยเลือกประกันไม่ได้ แล้วไม่อยากให้มันเป็นอีกอะครับ

ปล. เป็นเพราะความชื้นของบ้านผมหรือเปล่า พอดีห้องผมติดกับห้องน้ำเลยอะ แล้ว มันชื้นมากอะครับ

รู้สึกว่า ปัญหานี้จะเกิดกับใครหลายคนเหมือนกันเพราะผมไปที่ร้านเค้าก้อบอกมา จะได้เป็นแนวทางให้กับเพื่อนๆคนที่ยังไม่เป็นแล้ว มีประกัน เมนบอร์ดของ Dcom ด้วยอะ ครับ

เซงมากมายเลยเนี่ย เครียดๆ

เพื่อนๆช่วยตอบคำถาม ของผมหน่อยนะครับ

คราบออกไซด์ เกิดจากความชื้นครับ

วิธีแก้ รอท่านอื่นต่อไป เพราะผมเองก็แก้ไม่เป็น

ตามร้านโทรศัพท์อ่ะครับ ลองถามดูว่าใช้อะไรเช็ด ทินเนอร์รึป่าว ไม่แน่ใจ

รอท่านอื่นละกัน

Comment

Originally posted by illusion_tx View Post
      คราบออกไซด์ เกิดจากความชื้นครับ

วิธีแก้ รอท่านอื่นต่อไป เพราะผมเองก็แก้ไม่เป็น

ตามร้านโทรศัพท์อ่ะครับ ลองถามดูว่าใช้อะไรเช็ด ทินเนอร์รึป่าว ไม่แน่ใจ

รอท่านอื่นละกัน
      ผมก็ใช้บอร์ดรุ่นเดียวกะท่านอะแหละ อิอิ แต่ ถามหน่อยสิ ว่า ไอคลิปบล๊อค 745 มันไม่ติดซิ้งค์หรอครับ

Comment

1.วิธีกันชื้นแบบง่ายๆ ก็ไปซื้อโดโซะ แล้วเอา ซิลิกอนเจลมาใส่ไว้ในเคสซะ

2.วิธีขจัดคราบออกไซด์ เผื่อเอาไปเคลมได้อีก ต้องการของ2อย่าง
        - แปรงสีฟัน
        - ทินเนอร์
        เอาแปรงจุ่มทินเนอร์ แล้วเอาไปถูคราบออกเลยครับ

Comment

ช่วยตอบผมหน่อยนะครับ แงๆๆ ร้อนจายๆ ถ้ามันเป็นแล้ว จะเอาอะไรเช็ดออก ให้มันไม่พังคร๊าฟ อิอิ

Comment

Originally posted by xxxxxz View Post
            1.วิธีกันชื้นแบบง่ายๆ ก็ไปซื้อโดโซะ แล้วเอา ซิลิกอนเจลมาใส่ไว้ในเคสซะ

2.วิธีขจัดคราบออกไซด์ เผื่อเอาไปเคลมได้อีก ต้องการของ2อย่าง
            - แปรงสีฟัน
            - ทินเนอร์
            เอาแปรงจุ่มทินเนอร์ แล้วเอาไปถูคราบออกเลยครับ

ขอบคุณมากครับพี่

ว่าแต่ไอทินเนอร์ มันไม่ทำให้บอร์ดพังแน่นะครับ อิอิ

Comment

ดันๆ อยากให้คนมาตอบเยอะๆๆ

Comment

Originally posted by Relationship View Post
                ผมก็ใช้บอร์ดรุ่นเดียวกะท่านอะแหละ อิอิ แต่ ถามหน่อยสิ ว่า ไอคลิปบล๊อค 745 มันไม่ติดซิ้งค์หรอครับ
                ไม่ติดนะครับ

Comment

ทินเนอร์ นี่มันจะลบได้จริงๆ หรือครับท่าน

Comment

Originally posted by mysomchai View Post
                    ทินเนอร์ นี่มันจะลบได้จริงๆ หรือครับท่าน
                    ขุดมาไมอะ

Comment

ซันไลครับสะอาดเอี่ยมคราบหายหมดตอนล้างอย่าให้โดนวอยประกันนะครับล้างเสร็จตากแดดให้แห้งช่วงนี้แดดไม่มีเอาลมเย็นๆเป่าให้แห้งสนิทแล้วเอาไปเคลม อิอิ

Comment

Originally posted by golf47 View Post
                        ขุดมาไมอะ
                        ก็ไม่อยากตั้งใหม่ไงครับท่าน เอ๊ะ อย่างไงกัน

Comment

Originally posted by dj_deaw View Post
                          ซันไลครับสะอาดเอี่ยมคราบหายหมดตอนล้างอย่าให้โดนวอยประกันนะครับล้างเสร็จตากแดดให้แห้งช่วงนี้แดดไม่มีเอาลมเย็นๆเป่าให้แห้งสนิทแล้วเอาไปเคลม อิอิ
                          ขอบคุณครับท่าน แต่ว่ามันจะซึบเข้าแผงวงจรเปล่าครับ - -?

Comment

Originally posted by mysomchai View Post
                            ขอบคุณครับท่าน แต่ว่ามันจะซึบเข้าแผงวงจรเปล่าครับ - -?
                            ผมเคยใช้ NF6G แล้วใช้เคส HP วางข้างตู้ปลาสายดูดน้ำกรองตู้ปลาหลุดซัดเข้าบอร์ดเต็มๆปิดเครื่องอย่างไวแล้วก็เอาไปตากแดดใช้ได้ต่อปัจจุบันบอร์ดนั้นผมให้หลานใช้ไปแล้วยังใช้ได้ดีอยู่ครับ ส่วนไอ้ที่เอาซันไลล้างมันไม่เข้านะครับพอดีที่ห้องมีเคสนอนของ IBM รับมาจากในนี้อยู่ตัวนึงเอาไว้โหลดบิทมันเดี๋ยวบูทได้มั่งไม่ได้มั่งผมเลยจัดการถอดบอร์ดแช่แล้วล้างตากแดดจนแห้งเอามาประกอบหลังจากนั้นอาการแปลกๆหายหมดไม่งอแง ส่วนเรื่องน้ำเข้าไม่เข้านี่ไม่เคยแช่นานครับแค่ให้บอร์ดจมน้ำแล้วจัดการเอาซันไลลงพร้อมแปรงสีฟัน 1 อันสะอาดเอี่ยมเลย

Comment

น้ำยาทินเนอร์ไม่เป็นอันตรายต่อแมนบอร์ดหรอกครับ เคยลองแล้ว ใช้ได้ชัวร์ พวกช่างอิเลคฯ เขาก็ชอบทำความสะอาดแผ่นปริ้นกัน ถ้ากลัวก็ลองใช้พวกน้ำมันสน หรือแอลกอฮอล์ลก็ได้ครับ
                              แต่น้ำยาล้างแล็บ อย่าไปใช้น่ะครับ เคยมีคนนึกสนุก เอามาเช็ค (ทำความสะอาด) โน๊ตบุ๊ก กัด เป็นรอยเช็ดยังไงก็ไม่ออกครับ แต่ผมก็ไม่เคยใช้น้ำยาล้างเล็บ มาเช็ดแมนบอร์ด หรือใครจะลองก็ได้น่ะครับ
                              ส่วนเรื่องความชื่น ลองๆ ใช้เม็ดดูดความชื้นที่ใส่เป็นถุงๆ (จำไม่ได้เรียกว่าอะไร) ว่างไว้ในเคส หรือลองลูกเหม็นก็ได้ครับ ช่วยได้เหมือนกัน ถือว่ากันแมลงสาบไปในตัว
                              ถ้าจะส่งแมนบอร์ดเคลมก็ ลองเอาผ้าหรือสำลี ชุบทินเนอร์ขัดๆ บริเวณที่มีคราบสนิม หรือคราบอ๊อกไซด์ สักพักก็ออกครับ ที่นี้ เคลมได้สบายเลย อิอิ

Comment

Working...
                              X