overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 15 of 15

Thread: Hard Disk Maxtor ผมเสีย ควรทำไงดีอะครับ

แงแง
    Guest

Default Hard Disk Maxtor ผมเสีย ควรทำไงดีอะครับ

เป็น Hard Disk Mator 40GB IDE รุ่น DT740X-6L อะครับ เห็นมี void ติดว่าร้าน adtech micro system ซึ่งผมก็จำไม่ได้แล้วว่าร้านอยู่ตรงไหน มีใครพอรู้จักไหมครับ

ซื้อมาตอน 3/3/2545 ประกันจะหมดหรือยังอะครับ รู้สึกว่าจะเสียเพราะผมไปใช้ IDE to USB อะครับ แล้วจากนั้น bios ก็มองไม่เห็น เวลาไฟเข้าจะมีเสียงตึกๆๆ ในนั้นมีหนัง... อยู่เต็มเลย ตอนนี้เขายังจะรับเปลี่ยนอยู่ไหม เห็น maxtor ไปรวมกับบริษัทอื่นแล้วหรือเปล่า หรือมีใครอยากซื้อต่อเอาไปดูเล่น ผมก็ยินดีนะครับ ^^

ผมพอจะทำอะไรกับมันได้บ้างไหมครับ
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member เอวัน's Avatar

ถ้ายังไม่หมดประกันส่งเครมครับ ไม่แน่ใจเอาไปถามร้านดูครับ

OverclockZone Member ชายลมโชยสาวโหยหา's Avatar

ทำใจ ครับ

OverclockZone Member

หมดแล้วแน่อน

หมดปี 46 ไม่ก็ 48

OverclockZone Member pangpang's Avatar

หมดแล้วแน่ๆ ตอนนี้ในไบออสหาเจอมั้ย ถ้าหาเจอลองใช้โปรแกรมspinruteซ่อมดู หรือโปรแกรมอื่นก้อได้ตามถนัด

OverclockZone Member mooh's Avatar

เค้าว่า ใส่ถุง ปิดให้ดีกันชื้น แช่ freez ไว้ซัก2 ชม. จะใช้ได้ครับ แต่ได้แปปเดียว พอแค่เอาข้อมูลได้ครับ

เค้าว่ามา ผมก็ไม่เคยลอง ไหนๆก็เสียแล้ว ลองหน่อยก็ดีครับ เผื่อจะได้หนังคืนมา

ถ้าลองแล้วได้ผลยังไง บอกด้วยนะคร้าบ
    Last edited by mooh; 22 Sep 2006 at 12:28:43.

OverclockZone Member kingmax's Avatar

หมดแล้วครับ อย่างมากก็ประกัน 3 ปี แต่นี้เกินแล้วแน่ๆๆ ทำใจสะครับ

OverclockZone Member FreeDom's Avatar

Mator ประกัน 3 ปีครับ

OverclockZone Member tumza's Avatar
    ที่ไหนก็อยู่ได้ ถ้าสบายใจ

Quote Originally Posted by mooh View Post
    เค้าว่า ใส่ถึง ปิดให้ดีกันชื้น แช่ freez ไว้ซัก2 ชม. จะใช้ได้ครับ แต่ได้แปปเดียว พอแค่เอาข้อมูลได้ครับ

เค้าว่ามา ผมก็ไม่เคยลอง ไหนๆก็เสียแล้ว ลองหน่อยก็ดีครับ เผื่อจะได้หนังคืนมา

ถ้าลองแล้วได้ผลยังไง บอกด้วยนะคร้าบ
    ลองดูตามนี้เลยครับ ไม่ได้ก็ไม่มีอะไรต้องเสีย

saolaee's Avatar

หมดแล้วแน่นอน บางตัวประกัน ปีเดียว บางตัว 3 ปี ลองหาบอร์ดตัวอื่นมาใส่ดูครับ อาจจะได้ถ้าไม่เสียหายมาก

OverclockZone Member axolotl's Avatar

มันคงช๊อตแล้วอะ ของเพื่อนก็เป็น เอาใส่ Box แล้วไฟช๊อต แต่ดียังเครมได้

OverclockZone Member komazki's Avatar

ขอแทรกถามหน่อยครับ แล้ว ศูนย์ประกัน maxtor (รู้สึกจะชื่อ maxwell) เดี๋ยวนี้ไปอยู่ที่ไหนแล้วอะครับ

OverclockZone Member benice's Avatar

ประกันหมดคับ แต่ไม่เสียนะ เพราะซีเกต กับ แมกเตอร์ เป็นเหมือนกันถ้าต่อUSB เค้าเรียก FAT NTSF เสียน่ะคับ ถึงได้แนะนำอยู่บ่อยๆ ฮาดดิสต้อง WD เท่านั้น
    ใช้โปรแกรม Recover เอาคับ ได้คืนหมด100% ให้ฟอแมทแบบ Quick แล้วก้ Recovery เลย

OverclockZone Member -NuCre@m-'s Avatar

ฮาร์ดดิสเสีย...
    1. เครม
    2. ซ่อม
    3. ขาย(ซาเล้ง)
    4. ปาหัว แมว...... กำ...

OverclockZone Member Gep's Avatar

ประกันหมดแล้วแน่นอนครับ
    วิธีเอาข้อมูลออกเอาไปเป็น slave ถ้าเข้าได้ก็ดีไป (แต่กรณีของท่านคงไม่ได้แล้วมั้ง)
    กรณีนี้วิธีสุดท้ายของผม ก็เอาไปให้เพื่อนซ่อม มันรื้อออกมาประกอบกลับเข้าไปใช้ได้ งงเลยตู
    เขาประกอบฮาร์ดดิสในห้องคลีนรูม มันรื้อออกมาซ่อมในร้านคอม 5 5 5 ทำมาหลายตัวแล้ว
    ใช้ได้บ้างพังบ้าง

สุดท้ายถ้าหมดหนทางแล้ว ถามว่าเอาไปทำอะไรได้บ้าง สุดฮิตก็พวงกุญแจครับ กร๊ากกก

Bookmarks

Bookmarks