Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมผม ตอน บูท มันบอก FAN ERROR PLEASE F1

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมผม ตอน บูท มันบอก FAN ERROR PLEASE F1

คือพอดีผมใช้ Water block ของ termaltake ที่มาพร้อมกับ Case Kandalf lcs หน่ะครับ

ใช้มาปรกติดีไม่มีปัญหา แต่เรื่องมีอยู่ว่า ผมได้เอา HDD ตัวใหม่ที่ผมซื้อมาใส่เข้าไป ตอนแรกใส่แล้วคอมเปิดติดแต่ไม่มีเสียงไรเลย

ผมจึงไล่สายไฟใหม่หมด คราวนี้ติด แต่บอก Fan error ผมก็แปลกใจเพราะพัดลมมันติดหมดทุกตัวแล้ว

คราวนี้ลองเข้าไปดูที่ HARDWARE MONITOR ใน BIOS

CPU มันขึ้น 75 องศา

แต่ บอร์ด ขึ้น แค่ 35 องศา

แบบนี้ผมทำไรผิดครับ น้ำ ก็ไม่ได้รั่วนะ ลองก้มๆเงยๆ ดูแล้ว ตามสายน้ำก็เดินปรกติ

ปล.ผมไม่มีความรุเรื่องพวกนี้ด้วยจิ

ไม่ได้เสียบพัดลม มันคงหาวัดรอบพัดลมไม่เจอ ก็จะตีความว่าพัดลมเสียไม่เปิดการทำงาน ถ้าdisableพ้ดลมในBiosได้ก็เเก้ที่ตรงนั้น

Comment

Working...
    X