Announcement

Collapse
No announcement yet.

ว่าด้วยเรื่อง Ghost

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ว่าด้วยเรื่อง Ghost

HDD : 40 Gb C\:20Gb , D\:20Gb (Seagate /7200)
    Program : Norton Ghost 2003
    Ghost : ทั้งลูก

แต่ปัญหาที่พบคือ
    Hdd ลูกที่ถูก Ghost มันไม่สามารถ เอาไปเปิดกับ อีกเครื่อง ได้ครับ
    (เสปคเดียวกัน ทุกอย่างครับ)

สาเหตุเพราะอะไรครับ
    ช่วยบอกวิธีแก้ไขทีครับ

ผมลองแก้ไขด้วยกันหลายวิธี ดังนี้
    1. สร้างไฟล์ Image แล้วเอาไปไดร์ D แล้วลอง Ghost ใหม่เพื่อเอาไฟล์ Image ไว้ในไดร์ D
    1 > 2
    2. Format ไดร์ C แล้วก็ลอง Ghost จากไฟล์ Image ในไดร์ D (ลูกที่ถูกโกส)
    D\:2 > C\:2
    3. ลองลง Windows และโปรแกรมใหม่ แล้วก็ Ghost (Master : 1)

4. ลูก ที่ 2 พอเอามาเปิดกับ เครื่อง Master (เครื่องที่ 1 อ่ะครับ) มันเปิดได้
    นั่ง ช็อต อีกแล้วเรา

มีวิธีไหน แนะนำ ผมได้ มั่งครับ หมดปัญญา แห่ง เวิร์คพอยต์ แล้ว ครับ

mainboard ตัวเดียวกันไหมค๊าบบบ

Comment

Originally posted by jshow View Post
      mainboard ตัวเดียวกันไหมค๊าบบบ
      ง่า . . . นั่น ซิ

(เสปคเดียวกัน ทุกอย่างครับ)

ผมว่าผมก็บอกไปแล้วนะ....

Comment

ใช้ แผ่น boot dos ที่ทำจาก Windows 98 หรือ Windows ME ก็ได้ครับ boot เข้าหน้า dos เสร็จพิมพ์
        fdisk /mbr เพื่อ Clear Master Boot Record และ พิมพ์ fdisk แล้วเข้าไป Set Active ให้ Drive C: เป็นอันเสร็จสิ้นครับ คำสั่ง fdisk ต้องระวังนิดนึงครับไฟต้องไม่ดับไม่กระชากน๊ะครับ เดี๋ยว HDD พัง

Comment

Originally posted by Comscience2k View Post
          พิมพ์ fdisk แล้วเข้าไป Set Active ให้ Drive C: เป็นอันเสร็จสิ้นครับ
          สรุปคือผมต้อง fdisk แล้ว ก็ ลอง ghost ใหม่ใช่รึป่าวครับ

ขอบคุณ หลายๆ ครับ จะลอง ทำดู

Comment

Working...
          X