Announcement

Collapse
No announcement yet.

ชาว ATI ทั้งหลายช่วยผมด้วย ปัญหาบาดใจ หาคำตอบไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ชาว ATI ทั้งหลายช่วยผมด้วย ปัญหาบาดใจ หาคำตอบไม่ได้

ช่วยผมหน่อยครับ พบอาการจากพี่ ปาร์ค 2600 PRO 256M DDR3

อาการเป็นงี้ครับ
    เวลาเปิดเครื่องใช้งานต่างๆปกติดีครับ พิมงาน ฟังเพลง แต่พอเปิดหนังดู ภาพจะมีอาการ เป็นเส้นๆขึ้นภาพเริ่มสั่นอีกซักครู่ก็แฮ้งค์เลยครับ แถมเวลาเล่นเกมก็แฮ้งค์ดื้อๆงั้น

ผมก็ไม่รู้เป็นที่อะไร เปิดปิดใหม่ บางครั้งก็ดี เปิดปิดใหม่อีก ก็กลับมาเป็นอีก

ใครเคยเจอปัญหาแบบนี้มั่งครับ แก้้ไม่หายซักที กะจะเอาไปเคลม

หรือเป็นที่วินโดหรือป่าวครับ ผมละหมดหนทาง อุปกรณ์ก็ตามลายเซ็นครับ ยกเว้นแรมเป็น 2G นอกนั้นตามนั้นครับ
    ใครเจอมาแนะนำทีเน้อ

ใช XP SP2 ตัวมาตราฐาน ไม่โมใดๆทั้งสิ้น

ผมลงได้ร์เวอร์ตั้งแต่ 7.4 ยัน 7.11 แล้วมันก็ยังไม่หาย

ก่อนอื่นผมว่าหาการ์ดจอตัวอื่นมาลองใส่ดู ถ้ายังเป็นอยู่ก็แสดงว่าเป็นที่การ์ดจอ เอาไปเปลี่ยนครับ เคยใช้ X1650Pro อยู่ตัวนี้อาการคล้ายๆ กัน เอาไปเครม.....

Comment

เปลี่ยน ความถี่ Hertz มอนิเตอร์ดูยัง อะครับ

Comment

ทุกอาการระนามครับ ปรับความละเอียดอื่นๆด้วย ผมลองกับ

การ์ดจอที่บ้าน 6600GT X300 GF7100GS มะเคยเจออาการนี้เลย

Comment

ลองเแลี่ยนเป็นวิสต้าดูครับ

Comment

ช่วยผมหน่อยครับ พบอาการจากพี่ ปาร์ค 2600 PRO 256M DDR3

อาการเป็นงี้ครับ
            เวลาเปิดเครื่องใช้งานต่างๆปกติดีครับ พิมงาน ฟังเพลง แต่พอเปิดหนังดู ภาพจะมีอาการ เป็นเส้นๆขึ้นภาพเริ่มสั่นอีกซักครู่ก็แฮ้งค์เลยครับ แถมเวลาเล่นเกมก็แฮ้งค์ดื้อๆงั้น

ผมก็ไม่รู้เป็นที่อะไร เปิดปิดใหม่ บางครั้งก็ดี เปิดปิดใหม่อีก ก็กลับมาเป็นอีก

ใครเคยเจอปัญหาแบบนี้มั่งครับ แก้้ไม่หายซักที กะจะเอาไปเคลม ก็เกรงใจเพราะขนาดของ Asus ยังเป็น
            หรือเป็นที่วินโดหรือป่าวครับ ผมละหมดหนทาง อุปกรณ์ก็ตามลายเซ็นครับ ยกเว้นแรมเป็น 2G นอกนั้นตามนั้นครับ
            ใครเจอมาแนะนำทีเน้อ

ผมลงได้ร์เวอร์ตั้งแต่ 7.4 ยัน 7.11 แล้วมันก็ยังไม่หาย
            ได้ OC CPU หรือเปล่าครับ บางทีเรา OC bus CPU ทำให้ bus ระบบมันสูงขึ้นไปด้วยและลืมไปล็อคค่า PCI-express bus มันเลยเกิดอาการดังกล่าว

อีกกรณีคือบอร์ดของท่านลองอัพเดทไบออสดูก่อนครับ อาจจะเป็นที่บอร์ดกินเกาเหลากับการ์ดจอก็ได้

Comment

Originally posted by digimontamer View Post
              ได้ OC CPU หรือเปล่าครับ บางทีเรา OC bus CPU ทำให้ bus ระบบมันสูงขึ้นไปด้วยและลืมไปล็อคค่า PCI-express bus มันเลยเกิดอาการดังกล่าว

อีกกรณีคือบอร์ดของท่านลองอัพเดทไบออสดูก่อนครับ อาจจะเป็นที่บอร์ดกินเกาเหลากับการ์ดจอก็ได้
              ไม่ได้ OC ใดๆทั้งสิ้นเลยครับ เดี๋ยวลองลงวินโด้ว OEM ดูใหม่ว่ามันจะเป็นอีกไหมถ้าเป็นคงต้องจัดเคลมแน่ๆ

Comment

Working...
              X