Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องความร้อน CPU หน่อยคับทุกท่าน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องความร้อน CPU หน่อยคับทุกท่าน

ผมใช่ CPU DURON 1.3 GHz ความร้อนสูงถึง 67 องศาเลยคับ ตอนเล่นเกมคับ ไม่รู้ว่าร้อนไปไหมคับ แล้วจะมีผลเสียไหมคับ ความร้อนควรอยู่ทีเท่าไรคับ ช่วยตอบทีนะคับ ขอบคุณคับแล้ว CPU Socket A อย่าง ATHLON Semprom มันร้อนเหมือนDURON ไหมคับ ถ้าไม่ร้อนผมจะได้เปลียนเป็นรุ่นอื่น คับ แล้วจะเปลียนเป็ฯรุ่นไหนดีคับ แต่ Socket เดียวกันนะคับ ช่วยแนะนำหน่อยคับ
    Last edited by pungoat2826; 23 Nov 2007, 09:15:09.

ร้อนนิดหน่อยครับ
    ถอด CPU ออกมาทำความสะอาด ทาซิลิโคลนใหม่ เดี๋ยวก็เย็นลง นะ

Comment

ุ67 นี่คือเปิดเครื่องเล่นธรรมดาทั่วไปหรอคับ หรือว่าเล่นเกม
      แต่ไม่ว่าจะเปิดเครื่องเล่นธรรดาหรือเล่นเกม 67 นี่ถือว่าร้อนน่าดูเลยนะคับ
      โน๊ตบุคเปิดเครื่องเล่นเกมยังแค่ 60 องศาเองคับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
        ร้อนนิดหน่อยครับ
        ถอด CPU ออกมาทำความสะอาด ทาซิลิโคลนใหม่ เดี๋ยวก็เย็นลง นะ
        ตามนี้เลยครับ

Comment

ร้อนไปหน่อย ไม่นิดหน่อยล่ะ

Comment

ปกติความร้อนซีพีตัวนี้กับซิงค์แบบเดิมๆน่าจะอยู่ที่ประมาณ 55 องศาครับ
            --------------------
            ซึ่งถ้าร้อนถึง 65 องศานี่ก็ถือว่าร้อนไปนิดนึงครับ

Comment

DURON มันโคตรร้อนคับ เมื่อก่อนแถวบ้านผมใช้ต้องเอาพัดลมเปาอีดอีกตัว ไม่งั้นเปิดไปแปบเดียวมันดับเลยคับ

Comment

แล้ว CPU Socket A อย่าง ATHLON Semprom มันร้อนเหมือนDURON ไหมคับ ถ้าไม่ร้อนผมจะได้เปลียนเป็นรุ่นอื่น คับ แล้วจะเปลียนเป็ฯรุ่นไหนดีคับ แต่ Socket เดียวกันนะคับ ช่วยแนะนำหน่อยคับ

Comment

Originally posted by pungoat2826 View Post
                  แล้ว CPU Socket A อย่าง ATHLON Semprom มันร้อนเหมือนDURON ไหมคับ ถ้าไม่ร้อนผมจะได้เปลียนเป็นรุ่นอื่น คับ แล้วจะเปลียนเป็ฯรุ่นไหนดีคับ แต่ Socket เดียวกันนะคับ ช่วยแนะนำหน่อยคับ
                  ผมใช้ Sempron 2600 oc เป็น 3200 ใช้ทั่วไป เล่นเน็ต ฟังเพลง ดูหนัง อยู่ที่ 45-46 c แต่ Full Load มันอยู่ที่ 48 -49 c ไม่เกินนี้ครับ

Comment

ซิงค์มันเก่า จนฝุ่นเกาะรึป่าวคับ ลองถอดมาทำความสะอาดดู

Comment

มันร้อนเเต่ไม่น่าถึงขนาดนั้นครับ Overclockด้วยหรือเปล่า
                      1.ตัวเลขความเร็วสูง ทำงานจริงมันอาจไม่ดีกว่าเท่าไหรเเล้วความร้อนจะอยูู่สูงด้วย ปรับจนเจอจุดเหมาะสมเเล้วความร้อนค่อนข้างคงที่ ขยับขึ้นลงไม่มาก
                      2.ระบายความร้อนไม่ออก ถอดsinkประกอบใหม่ ดูเเรงกด ซิลิโคน etc.,
                      3.การระบายลมร้อนออกจากเคสไม่ดีพอ ลมมันวนอยู่ในเครื่อง พาให้อย่างอื่นร้อนตามไปด้วย คำเเนะนำการระบายความร้อนของDuronมีบอกไว้ในคู่มือประกอบคอมของAMD

Comment

67 องศา ก้อถือว่าร้อนพอสมควรนะคับ^^"

Comment

Working...
                        X