Announcement

Collapse
No announcement yet.

eSATA กะ SATA ต่างกันมั๊ยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• eSATA กะ SATA ต่างกันมั๊ยคับ

เพราะเห็นบางบอร์ดมันมี eSATA แล้วพวก Front Panel มันมีแบบเป็น SATA ที่ดูช่องต่อข้างหลัง Panel แล้วมันเป็นสาย SATA ต่อเข้าบอร์ดแค่นั้นเอง เลยอยากจะถามว่ามันต่างกันมั๊ยคับ ถ้าไม่ต่างผมจะต่อสาย SATA จากบอร์ดออกมาเสียบกะพวก Box SATA ได้เลยมั๊ยคับ

ช่องต่อด้านหลังคับ

อยากประหยัดต่อสาย SATA อย่างเดียวคับ
    Last edited by nn_nan11; 22 Nov 2007, 22:00:12.

ไม่ต่าง

Comment

ต่างครับ

SATA = สุภาพ
      e SATA = ไม่สุภาพ

เอาไว้สอนลูกสอนหลาน

ผมล้อเล่น ไม่ต่างกันครับ

Comment

งั้นต่อสายจะบอร์ดออกมานอกเคสได้เลยใช่มั๊ยคับ

Comment

หิหิหิ
          เดี๋ยวเทสให้ชม ครับ รู้สึกว่า E-SATA จะมีดีกว่าที่คิดครับ
          เดี๋ยวพรุ่งนี้ HDD มาครับ (จะลงขาย 2 ลูก นะ ของเพื่อน)

Comment

เท่าที่ใช้อยู่ ผมยังหาความต่างม่ายเจองับ นอกจาก ขั้วที่ต่างกัน (เพื่อไรเนี่ย - -)

ps DFI บางรุ่น / ซื้อกล่อง Ex-HDD ยังมี ขั้วแปลง SATA > e-SATA ให้เลย เท่าที่ดูมันก็ สายต่อธรรมดาแค่เปลี่ยนหัว + ตัวยึดหลังเคสเอง - -

Comment

เคยลองใช้ External Box ที่มี eSATA ด้วย (ปกติใช้ USB ต่ออยู่) ปรากฏว่า ถ้าเสียบตอนที่เปิดเครื่องคอมแล้ว มันหาไม่เจอะ ไม่มีอะไรเกิดขึ้น ต้องเสียบคาไว้ก่อนแล้วเปิดเครื่อง วินโดวส์จึงจะหามันเจอะ

Comment

Originally posted by zetec View Post
                ต่างครับ

SATA = สุภาพ
                e SATA = ไม่สุภาพ

เอาไว้สอนลูกสอนหลาน

ผมล้อเล่น ไม่ต่างกันครับ
                พระเจ้าจอร์สมานยอสม้ากกก

Comment

ต่าง 2 จุดครับ
                  1. eSATA ใช้ติดตั้งภายนอก(จะเอามาติดข้างในก็ได้แต่สายต้องลากเข้ามาอีกที กลับกันจะเอาSATA ไปไว้ข้างนอกก็ได้แต่ก็ต้องลากสายออกไปเหมือนกันสายยาวๆแพงนะครับ อิอิ)
                  2. ที่หัว eSATA จะมีไฟเลี้ยงอุปกรณ์ด้วยครับ ถ้าบอร์ดไหนมาพอร์ตนี้มาด้านหลังสามารถเสียบเข้ากับกล่องใส่ HDD ที่ใช้ HDD 2.5" ได้เลยโดยไม่ต้องต่อไปเลี้ยงเหมือนกัน USB นั่นแหละ แต่ถ้าใช้ HDD 3.5 หรือ DVD/CD ต้องต่อไปเลี้ยงแยก
                  ส่วนบอร์ดที่ให้สายแปลงจาก SATA เป็น eSATA จะไม่มีไฟเลี้ยงออกไปนะครับต้องไปต่อไปเลี้ยงแยกเอาถ้าใช้ DS3R มันจะมีพอร์ตไฟ4ขา ให้ตรงกลางอันนึง

Comment

Originally posted by โชติก View Post
                    เคยลองใช้ External Box ที่มี eSATA ด้วย (ปกติใช้ USB ต่ออยู่) ปรากฏว่า ถ้าเสียบตอนที่เปิดเครื่องคอมแล้ว มันหาไม่เจอะ ไม่มีอะไรเกิดขึ้น ต้องเสียบคาไว้ก่อนแล้วเปิดเครื่อง วินโดวส์จึงจะหามันเจอะ
                    ต้องกด add new hardware 1 รอบงับ (WinXP)

Comment

งั้นสรุปตามที่ผมเข้าใจคือ
                      eSATA มีไฟเลี้ยง
                      SATA ไม่มี
                      ใชป่ะคับ

Comment

Originally posted by nn_nan11 View Post
                        งั้นสรุปตามที่ผมเข้าใจคือ
                        eSATA มีไฟเลี้ยง
                        SATA ไม่มี
                        ใชป่ะคับ
                        มีไฟเลี้ยงทั้ง 2 แบบจ๊ะ
                        HDD ที่จะเทสให้ดูยังไม่มาเลย เดี๋ยวมาจะให้ดูความเร็วทั้ง 2 แบบครับ (SATA VS E-SATA)

Comment

แม่นแล้วคับ ประสิทธิภาพ ไม่ต่างกัน แต่จะได้เรื่องความสะดวกเพิ่มเข้ามา

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                            มีไฟเลี้ยงทั้ง 2 แบบจ๊ะ
                            HDD ที่จะเทสให้ดูยังไม่มาเลย เดี๋ยวมาจะให้ดูความเร็วทั้ง 2 แบบครับ (SATA VS E-SATA)
                            รอชมคับผม^^"

Comment

ต้องเสียบไฟเลี้ยง ทั้งคู่ละงับ
                              e-sata เสียบแล้วต้อง ต่อสาย USB เพิ่มเอาไฟเลี้ยงงับ

Comment

Working...
                              X