Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพิ่ง OC 3000+ socketA ช่วยดูให้ด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพิ่ง OC 3000+ socketA ช่วยดูให้ด้วยครับ

Barton 3000+ socket A บอร์ด a7n8x-x แรม 1 กิ๊ก การ์ด 1950gt
    ผมคล็อกโดยทุกอย่างเหมือนเดิม ไม่เปลี่ยนซิงค์ ไม่เปลี่ยนอุปกรณ์อะไรเลย
    Vcore ไม่ปรับครับ ปรับแค่ตรงแรมกับ fsb จาก 166 เป็น 177 มันได้แค่นี้ครับ
    3000+ จาก 2.17 ได้เป็น 2.30 ครับ ได้แค่นี้เอง ปรับ fsb มากกว่านี้เข้าวินโดว์ไม่ได้
    อุณหภูมิซีพียูดูจากโปรแกรมของ asus อยู่ที่ 49-51 องศา
    Attached Files

และนี่คือปัญหาที่พบครับ
    คือ เวลาเปิดโปรแกรม cpu-z แล้ว
    โปรแกรม asus pc probe มัีนจะแจ้งเตือนตามภาพอ่ะครับ
    ค่าพวก voltage จะขึ้นเพี้ยนครับ มันจะขึ้นๆลงๆ
    ค่า temerature ก็เป็นเหมือนกันบางทีขึ้นเป็น 89 องศาเลยครับ
    แต่ถ้าปิดโปรแกรมทั้งสองตัวแล้วเปิด asus pc probe ใหม่อีกครั้ง
    ก็จะแสดงผลปกติ เลยงงว่ามันเป็นอะไรก็ไม่รู้

แต่เท่ีาที่ลองๆดูจะมีปัญหาเฉพาะตอนเปิดโปรแกรม cpu-z อ่ะครับ ไม่รู้เป็นบั๊กหรือเปล่า

Comment

ขอดู super pi 1m หน่อยครับ ว่ามันเร็วกว่าของผมที่ bus 218x10=2180Mhz หรือเปล่า

Comment

ลองเปิด cpu-z อีกครั้งครับ คราวนี้อุณหภูมิขึ้นเป็น 103 องศาครับ
        แต่พอปิด cpu-z ก็ยังไม่หายครับ ต้องปิดตัว asus pc probe ด้วย
        หลังจากนั้นก็เปิดโปรแกรม asus pc probe ใหม่ ทุกอย่างก็ปกติ เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ
        สรุปน่าจะเป็นบั๊กใช่ไหมครับ

Comment

ผมว่าน่าจะเป็นบัคนะครับ cpu 103 กับ mb 86 สูงเกินไป
          เรื่อง super pi ลองหาใน google ดูครับ
          ผมแนะนำให้หาโปรแกรม speedfan เอามาเช็คอุณหภูมิอีกตัว เพื่อโปรแกรมอื่นมันมีบัค และก็ orthos มันไว้เช็คความเสถียรของ cpu
          Last edited by Alatal2iel; 22 Nov 2007, 23:52:31.

Comment

เพิ่งลองดาวน์โหลดตัว speedfan มาครับ ลงแล้ว
            ลองเปิดมีอาการคล้ายๆ cpu-z เลย เปิดสักพักมันจะมีขึ้นเตือนเหมือนกัน
            แต่เป็นเดี๋ยวเดียวก็เงียบไปเอง
            แต่ที่สงสัยคือไอ้รูปที่เป็นไฟขึ้นคืออุณหภูมิของอะไรครัีบ มันร้อนเกินไปหรือเปล่า
            ต้องแก้ไขอะไรหรือเปล่าครับ

Comment

บนสุดคือ CPU อันที่สองคือ mainboard อันที่ 56องศา Cpu diode(cpu core)

Comment

CPU กับ Cpu diode(cpu core) ของผมร้อนเกินไปหรือเปล่าครับ
                อย่างนี้อันตรายหรือเปล่าครับ

Comment

ต้องดู full load ครับ เท่าทีูุ่ดู ก็ร้อนนิดหน่อยนะ ถ้า อุณหภูมิในรูปเป็น idle
                  วิธีทำให้มัน full load ลองใช้โปรแกรม orthos หาได้จาก google ดูครับ รันดูว่า อุณหภูมิมันไปแตะที่เท่าไร
                  วันนี้ขอตัวไปนอนก่อนนะครับ

Comment

เมื่อคืนเพิ่งลอง orthos แล้วครับ แต่ผมเลือกไม่ค่อยเป็น
                    ผมเลือกที่ stress ซีพียูอย่างเดียวอ่ะ ไม่ได้เลือกแรมด้วย
                    แล้วตรง piority เป็น 10 ตั้งให้รันค้างไว้ก่อนนอนครับ
                    ตอนช่วงที่รันอยู่ก็ดูอุณหภูมิก็อยู่ที่ 53 องศาครับ
                    ตื่นมาเห็นว่าใช้เวลาไป 2 ชั่วโมงกว่า ไม่มี error ครับ

Comment

การเทส ORTHOS ให้ตั้งค่าดังนี้ large, in-Place FFTS - Stress some RAM , Piority 9

เรื่องร้อนคงเป็นเรื่องปกติของเจ้าตัวนี้แหละ ลองขยับบัสไปเรื่อยๆแบบไฟเดิมๆนี่แหละครับ เพราะมันร้อนเอาเรื่องละ หากตัวเมื่อไหร่ค่อยขยับไฟ cpu ขึ้นมาอีกนิด แรมตั้ง 1:1 ไว้สวยละ คงดันไปได้แถวๆ 200(x2) แบบสบายๆ แต่ขึ้นกับว่าจะไล่ไฟ cpu ได้แม่นขนาดไหน

Comment

- ลอง CPUZ เวอร์ชั่นอื่นดูครับ

- ลองเปลี่ยน PC Probe เวอร์ชั่นอื่นดูยังครับ อันนี้ใหม่ล่าสุดยังครับ หรือไม่แน่ใจว่ามีหลายเวอร์ชั่นมั้ย ลองหาดูครับ

- ลองใช้ 11*200 จะได้เป็น 3200+ ดูก่อนครับ ถ้ายังไม่พอใจอีกก็ลอง
                        1.ไล่บัส CPU
                        2.ไล่ไฟ CPU (ลงมา เผื่อเสถียรที่ไฟต่ำกว่าเดิม จะได้เย็นลง)
                        3.ไล่ timing แรม
                        4.ไล่ไฟแรมดู
                        CPU กับ แรม จะได้วิ่งเต็มสปีด

Comment

super pi 1 m ครับ

Comment

Originally posted by timefreefun View Post
                            super pi 1 m ครับ
                            32M ไปเลยครับ นานหน่อย แต่ถ้านิ่งจริงต้องผ่าน หุหุ

Comment

32M เทสผ่านแล้วครับ แต่ต้องปรับไฟเป็น 1.75 เลยครับ ของเิดิมอยู่ 1.65
                              อุณหภูมิก็สูงครับ ไม่คล็อกอยู่ที่ี 49 องศา ปรับไฟแล้วขึ้นเป็น 51 องศา
                              ยิ่งตอนที่ full load ขึ้นเป็น 56 องศา
                              ส่วน Cpu diode(cpu core) ตอน full load อยู่ที่ 65 องศาครับ

สเปคจาก 2.17 กิ๊ก ได้เป็น 2.40 กิ๊กครับ
                              ไฟเดิม 1.65 ปรับเป็น 1.75 ไฟแรมไม่ปรับครับเท่าเดิม
                              บัสจาก 166 ปรับสูงสุดๆแล้วได้ที่ 185
                              แรมทดเป็น 2.0 3-3-7

แค่นี้พอใจแล้วครับ กลัวปัญหาอย่างเดียวคือ เรื่องความร้อน ไม่รู้จะเป็นไรไหม ช่วยแนะนำด้วยครับ

Comment

Working...
                              X