Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง M/B กับ Heatsink ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง M/B กับ Heatsink ครับ

อยากทราบว่า mainboard แรงๆ เช่น DFI Lanparty LP UT P35-T2R หรือ bliz formula มันจะทำให้ OC ได้มากกว่าเดิม ถึงแม้จะใช้ไฟ เท่าๆกันรึเปล่าครับ

ตอนนี้ผม
    Q6600 @3.2
    P35-DS3R
    Ultra120 ไม่ Extreme
    ArcticSilver5
    Geil Ultra CL4 PC6400 1gb*2+512*2= 3Gb

ตอนนี้ใช้ @3.2 vcore1.325 8*400 1:1 idle ประมาน40 full 50ปลายๆ (อันนี้เปิดแอร์นะคับ)

แต่เคยลอง 3.6 9x400 1:1 ใช้ไฟประมาน 1.5นิดๆ ว่ามันร้อนไปหน่อย fulload ประมานเกือบ 70 บวกลบประมาน2-3องศา

1. อยากทราบว่าถ้าเปลี่ยนเป็น Ultra120-extreme หรือ IFX-14 จะช่วยได้มากขนาดไหน
    2. ถ้าเปลี่ยน DS3R เป็น DFI Lanparty LP UT P35-T2R จะทำให้ OC ได้มากขึ้น และเย็นขึ้นไหมคับ เมื่อเทียบกับ DS3R ภาคจ่ายไฟ 8phase มีส่วนช่วยตรงไหนบ้างครับ
    Last edited by bittersweet; 23 Nov 2007, 05:54:21.

แล้วถ้า M/B 3ตัวนี้ตัวไหนน่าสนสุกครับ
    DFI LANPARTY UT P35-T2R
    Asus Blitz Formula
    Asus MAXIMUS Formula
    Abit IX38 QuadGT

Comment

Comment

1. ดีขึ้นนิดหน่อย แต่ถ้าเป็นผมจะไม่เปลี่ยนซิงค์ แค่จะหาพัดลมรอบจัดๆมาใส่ซักหน่อย IFX-14 ถ้าไม่เล่นพัดลม3ตัว ก็เลิกคุยกัน
        2. ไม่ได้ทำให้มากขึ้นกว่าเดิมมากมายหรอก บอร์ดในมือก็ใช่ธรรมดาที่ไหนหละ เพียงแต่คุณอาจจะยังไม่เข้าใจในรายละเอียดการปรับแต่งมากดีพอ

ถ้าเป็นผมนะ ผมจะลองเข้าไปหาข้อมูลของบอร์ดตัวนี้จากหลายๆที่ แล้วลองปรับแต่งโดยสนใจในรายละเอียดปลีกย่อยให้มากหน่อย เชื่อแน่ว่าคงขยับไปที่ 3.8-3.9 บนลมได้สบายๆ ถ้ายังงัยก็ลองหาข้อมูลดูก่อนนะ อย่าเพิ่งท้อแล้วหนีไปหาบอร์ดตัวใหม่มาเล่น ความสามารถของบอร์ดมันมีพอตัว แต่คุณยังดึงจุดนั้นของมันขึ้นมาไม่ได้ หากล้มความตั้งใจแล้วหนีไปหาบอร์ดใหม่ ระวังมันจะน้อยใจเน้อ

Comment

Originally posted by dears View Post
          1. ดีขึ้นนิดหน่อย แต่ถ้าเป็นผมจะไม่เปลี่ยนซิงค์ แค่จะหาพัดลมรอบจัดๆมาใส่ซักหน่อย IFX-14 ถ้าไม่เล่นพัดลม3ตัว ก็เลิกคุยกัน
          2. ไม่ได้ทำให้มากขึ้นกว่าเดิมมากมายหรอก บอร์ดในมือก็ใช่ธรรมดาที่ไหนหละ เพียงแต่คุณอาจจะยังไม่เข้าใจในรายละเอียดการปรับแต่งมากดีพอ

ถ้าเป็นผมนะ ผมจะลองเข้าไปหาข้อมูลของบอร์ดตัวนี้จากหลายๆที่ แล้วลองปรับแต่งโดยสนใจในรายละเอียดปลีกย่อยให้มากหน่อย เชื่อแน่ว่าคงขยับไปที่ 3.8-3.9 บนลมได้สบายๆ ถ้ายังงัยก็ลองหาข้อมูลดูก่อนนะ อย่าเพิ่งท้อแล้วหนีไปหาบอร์ดตัวใหม่มาเล่น ความสามารถของบอร์ดมันมีพอตัว แต่คุณยังดึงจุดนั้นของมันขึ้นมาไม่ได้ หากล้มความตั้งใจแล้วหนีไปหาบอร์ดใหม่ ระวังมันจะน้อยใจเน้อ
          ไว้จะลองทำตามดูนะครับ

ถามอีกเรื่องครับ
          สมมุต 9x400 กับ 8x450 ความร้อนที่ได้จะเท่ากันรึเปล่าครับ

Comment

Working...
          X