Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วย Card LAN มองกัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วย Card LAN มองกัน

คือว่าเครื่องที่บ้านมีอยู่ 2 เครื่องที่ 1 ใช้ Board ของ Gigabyte P-35 DS3R การ์ด LAN เป็น Realtek เครื่องที่ 2 ใช้ Board ของ AsRock AliveNF6G-VSTA ตัวนี้การ์ด LAN เป็นของ NVIDIA ใช้ต่อด้วยสายโดยการผ่าน Router ของ Zyxel WH 600 ปัญหาคือว่าเครื่องทั้ง 2 ตัวนี้มองไม่เห็นกันใน Group เดียวกัน แต่สามารถใช้ Internetได้ทั้งคู่ครับ

เซิสไอพีดูสิ หรือ ping ระหว่างสองเครื่อง

Comment

Set IP ทั้ง2เครื่องให้เป็นออปเทรน (Optain an IP Address Automatically) แล้วให้เร้าเตอร์เป็นDHCP(แจกIP)

Comment

คือว่า ping ที่เครื่องที่มันหาไม่เจอมันบอกว่า
        ping statistics for 192.168.1.39
        packets:sent = 4, received = 0, lost = 4(100% loss)
        มันแปลว่าอะไรเหรอครับ งงมากครับ

Comment

แปลว่าไม่เจอครับ ไม่มีการตอบรับ เช็ค setting ของ firewall ยังครับ

Comment

set ในส่วนไหนครับ General, Exceptions, Advanced ครับ อย่าเพิ่งเบื่อกันนะครับ ไม่ทราบจริงๆ

Comment

Working...
            X