overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 29

Thread: ไปเห็นอะไรแปลกๆมา Qx9770 & x48 Chipset หุหุ

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

Default ไปเห็นอะไรแปลกๆมา Qx9770 & x48 Chipset หุหุ

ดูเอาเองหน่า
    ขี้เกียจ ก๊อปปี้ -*-

http://www.tomshardware.com/2007/11/...xtreme_qx9770/

OverclockZone Member Macro's Avatar

ยาวมาก.. 27หน้า
    เน็ต 56k อย่างผมก็ได่แค่รอผู้ใจบุญเอามาเล่าให้ฟังล่ะขอรับ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

แรงๆๆ

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

Quote Originally Posted by Macro View Post
    ยาวมาก.. 27หน้า
    เน็ต 56k อย่างผมก็ได่แค่รอผู้ใจบุญเอามาเล่าให้ฟังล่ะขอรับ
    หุหุ เห้นบอกมาแล้ว น่าเห้นใจนะ

ในเว้บเขาพูดกันว่า Qx9770 เป็นเสือกระดาษ สำหรับ AMD ซึ่งแท้จจริงขนาดไหนนั้น ผมจะก๊อปปี้มาให้ดูครับ (เผื่อไว้สำหรับคนที่เน้ตม่ายดีเนอะ)

ก่อนอื่นผมอยากให้อ่านตรงนี้ครับ

This is the first time in recent memory that Intel is introducing a new processor without having a concrete model at hand. Our obvious conclusion - Intel is worried about AMD's Phenom launch and is trying to steal the limelight.

Looking back at the introduction of AMD's first Athlon 64 processor, we can understand Intel's anxiety. At the time, Intel's Netburst architecture was no match for the young and fresh Athlon 64. Back then, the processor heavyweight followed the same strategy, pulling the Pentium 4 Extreme Edition out of its hat at the last minute before AMD's launch. This part was based on the Northwood core, featured 3 MB of L2 cache, and was basically a repackaged and rebranded Xeon processor.

ดูเป็นนัยๆมั้ยครับ หึหึ สงครามราคาจะเกิดขึ้นอีกทีมั้ยน้อออ อยากให้เกิดขึ้นอีกจังเลยยย
    รูป รูป

ต่อกันเลย เรามาดูอัตราการกินไฟของ CPU Qx9770 กันดีกว่า ตามมาตรฐานโรงงานเขาให้มา ตัวนี้กินไฟที่ 136w TDP แต่เอาเข้าจริงๆ เวลามันวิ่งที่ 3Ghz มันกินไฟเพียงแค่ 73w หุหุ เอาแร้วไง วัสดุใหม่ Hi-K เริ่มออกลาย
    รูป รูป

ต่อไปก็คงเป็นตารางเปรียบเทียบระหว่าง X48 X38

กับตาราง เปรียบเทียบ Qx รุ่นต่างๆ
    รูป รูป

คราวนี้เราก็มาดูด้วยกานเลยว่า มันต่างกันยังไง ขนาดไหน
    รูป รูป

ด้านบน นะครับ รูปแรกจะเป็นการเทียบ ความสามารถของ FSB ครับ ที่ CPU 4.0Ghz

FSB 1333 Vs FSB 1600 ต่างกันแค่ 0.5% เหอๆ มันคุ้มมั้ยเนี่ย

รูปที่ 2 ความสามารถที่เพิ่มขึ้นจากเดิมๆ (3.2Ghz) 15.4% ผมว่าเยอะพอสมควรนะครับ เพราะเขา Oc ไปแค่ 800Mhz เลยหนินา อีกอย่างผมเห็นข่าว Intel เอาตัวรุ่นนี้ไป Oc เล่น ได้ถึง 5.4Ghz เลยมั๊ง ถ้าจำไม่ผิดนะครับ ผมว่า ถ้า Oc มากกวานี้ ก้อคงเพิ่มความสามารถได้มากกว่านี้อีกเยอะเหมือนกันครับ

สุดท้าย เป็นรูปเปรียบเทียบ เดิมๆของทั้ง 3 รุ่นครับ ต่างกันเป็นสเต็ปดีมากเลยครับ 5% 10% เหอๆ เหมือน Intel จะกั๊กๆ ความแรงไว้เป้นระยะ ไม่ปล่อยออกมาเต้มๆงัยไม่รุ

อ่ะ ต่อๆกันเรยดีกว่า สเป้คเครื่องทดสอบ และซอฟแวร์
    รูป รูป

ต่อเลยยังไม่หมด
    รูป รูป

สุดท้ายนี้ผมอยากให้ดูพี่ทอมเขาสรุปใจความสำคัญไว้ดังนี้ครับ

Conclusion - A Paper Tiger Aimed At AMD

The launch of the Core 2 Extreme QX9770 processor, which currently exists only on paper, symbolizes Intel's fear of AMD's Phenom processor.

เป็นงัยครับ เขี้ยวเล้บของ Phenom คงไม่จบแค่นี้แน่ๆ Intel อาจจะไปรู้ความลับทางบริษัท AMD ขึ้นมาก็เป็นได้ ซึ่งผมคิดว่า AMD คงมีไม้เด้ดๆ ที่จะมางัดข้อแข่งกับ Intel เป็นแน่แท้ ซึ่ง ผมหวังไว้ว่า กลเม้ดไม้เด้ดที่จะมางัดข้อ Intel นั้น ขอให้เป็นกลยุทธทางด้านการตัดราคา นะครับ ผมจะได้ใช้ของถูกๆมีคุณภาพซะที โฮ๊ะๆ

OverclockZone Member dewiez's Avatar

น่าสนใจมากคับ อืม..
    แต่ฟังหูไว้หูนะค้่าบ ^^a
    อย่าให้สื่อควบคุมความคิดของเรา ~

OverclockZone Member Macro's Avatar

ขอบคุณมากขอรับ
    จริงๆตอนอ่านผมข้ามไป conclusion เลย
    เปิดไป 2-3 หน้าไม่ไหว กว่าจะอ่านจบคงตี 2

คร่าวๆตัวนี้คงวางตัวให้เป็นแม่ทัพหนุ่มของทัพหน้าที่เอามาขู่ AMD สินะ
    ของจริงยังไม่เคยเห็นกันทั้งคู่ งานนี้คงต้องดูยาวๆกันล่ะขอรับ

OverclockZone Member villianz's Avatar

TDP คืออันตรากินไฟสุงสุดคับ ตัวนี้ เขาลงไว้ที่ 137 w ก็ถูกแล้วนิคับ ถ้า มัน oc แล้วกิน 137 w

OverclockZone Member Hunter_JIK's Avatar

เดี่ยวชมของจริงเมืองไทยครับ ข่าวแว้วๆมาว่า 5.9ghz โดยท่าน ...ของไทยกับท่านที่มาจากต่างประเทศ

Quote Originally Posted by villianz View Post
    TDP คืออันตรากินไฟสุงสุดคับ ตัวนี้ เขาลงไว้ที่ 137 w ก็ถูกแล้วนิคับ ถ้า มัน oc แล้วกิน 137 w
    เอาไปคำนวณอัตรากินไฟของการ Oc เล่นๆครับ เผื่อจาได้รุว่าผมผิดจริงหรือปล่าว หุหุ

http://www.extreme.outervision.com/tools.jsp#cpuoc

OverclockZone Member Razor's Avatar

ความรู้ ดันๆ

OverclockZone Member villianz's Avatar

ทำไมต้องแลบลิ้นใส่ด้วยหน่อ
    ตามที่เข้าใจนะ อ่านจาก wikipedia
    http://en.wikipedia.org/wiki/Thermal_Design_Power

"Thermal Design Power (TDP) (sometimes called Thermal Design Point) represents the maximum amount of power the cooling system in a computer is required to dissipate.... "
    รึว่า ทาง intel เขา มีความจำกัด คำว่า TDP ของตัวเองคับ

Quote Originally Posted by villianz View Post
    ทำไมต้องแลบลิ้นใส่ด้วยหน่อ
    ตามที่เข้าใจนะ อ่านจาก wikipedia
    http://en.wikipedia.org/wiki/Thermal_Design_Power

"Thermal Design Power (TDP) (sometimes called Thermal Design Point) represents the maximum amount of power the cooling system in a computer is required to dissipate.... "
    รึว่า ทาง intel เขา มีความจำกัด คำว่า TDP ของตัวเองคับ
    อาวหน่าไม่ต้องคิดรัยมากหรอก ผมอยากให้เห็นว่า มันมีข้อมูลจากหลายๆที่ ซึ่ง เราเป็นคนตัดสินใจว่าจะเชื่อในสิ่งที่เราเห้น ว่าอันไหนน่าเชื่อกว่ากันแค่นั้นแหละครับที่ผมอยากให้ลองคิด

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks