Announcement

Collapse
No announcement yet.

ATI กะ GeForce คับ ถ้าเอาจริงๆตัวไหนจะคุ้มกว่า ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ATI กะ GeForce คับ ถ้าเอาจริงๆตัวไหนจะคุ้มกว่า ?

ผมมานั่งสังเกตุ ตัว ATI ก็มีการ์ดจอแรงๆ DDR3-DDR4 อีกแหนะ แถมราคาก็ถูกกว่าหน่ะคับ
    เช่น PowerColor Radeon HD2600XT Radeon HD2600XT
    แต่อย่างทำไมพวก GeFoce แพงกว่า ราคาก็สูงกว่าอยู่ ทำไมคนถึงเล่นเยอะหรอคับ
    เช่น XFX GF8600GT XT

ยังไงช่วยอธิบายทีนะคับ หรือว่าเป็นเพราะแล้วแต่คนชอบ ว่าอย่างงั้น ?

พวกนี้สู้ 7900 และ X1950 ไม่ได้..

Comment

Originally posted by Fon589 View Post
      ผมมานั่งสังเกตุ ตัว ATI ก็มีการ์ดจอแรงๆ DDR3-DDR4 อีกแหนะ แถมราคาก็ถูกกว่าหน่ะคับ
      เช่น PowerColor Radeon HD2600XT Radeon HD2600XT
      แต่อย่างทำไมพวก GeFoce แพงกว่า ราคาก็สูงกว่าอยู่ ทำไมคนถึงเล่นเยอะหรอคับ
      เช่น XFX GF8600GT XT

ยังไงช่วยอธิบายทีนะคับ หรือว่าเป็นเพราะแล้วแต่คนชอบ ว่าอย่างงั้น ?
      ความชอบต่างกัน นะครับ

Comment

เกมส่วนใหญ่ รับรอง nvidia ค่ายใหญ่กว่า แต่ ati ก็เล่นได้เหมือนกัน

ภาพที่ได้ก็ต่างกัน สีสันก็ต่างกัน ati ดูหนังชัดกว่า

อย่างที่ว่า แล้วแต่ชอบ

Comment

ตอบยากอยู่เหมือนกันครับ คือมันก็แล้วแต่รุ่นและความชอบด้วยนะ อย่างผมเนี่ยจะเห็นว่าพวก 8600 ทั้งหลายโดยเฉพาะตัว GTS ไม่มีความคุ้มค่าน่าเล่นเลยซักนิด เนื่องจากประสิทธิภาพมันไม่ฉีกหนีจาก 7900GS เลย แต่มันกลับมีราคาที่แพงกว่า แต่ถึงอย่างนั้นบางคนก็ว่ามันคุ้มค่าน่าเล่นเพราะคุณสมบัติใหม่ ๆ ของมันครับ แต่เอาโดยสรุปสั้น ๆ แล้วเนี่ย การ์ดแต่ละตัวของทั้ง 2 ค่าย ส่วนใหญ่ก็จะวางตัวและราคาได้ค่อนข้างเหมาะสม และมีประสิทธิภาพที่คุ้มราคาอยู่แล้วครับ แต่ยังไงก่อนซื้อก็ควรศึกษาให้รอบคอบซะก่อนนะ เดี๋ยวจะเสียใจภายหลัง

Comment

แล้วแต่ศรัทธาครับ พี่น้อง

Comment

คุณชอบ BMW หรือ Honda ล่ะครับ

Comment

คงแล้วแต่ชอบอีกล่ะครับ อยู่ที่ความรู้สึกทางใจนะ อย่างผมเคยใช้ nvidia เพราะความอยากลองไปกับการ์ดตัวนึง แต่ทนคิดถึง ati ไม่ได้เลยต้องกลับมา
                อีกอย่างเป็นเรื่องของสีครับ ati สีสันถูกใจผมดีนะถึงถ้ามันจะแรงน้อยกว่าหน่อยก้อยอมได้ครับ
                nvidiaแรงดีก้อชอบ แต่ผมว่ารุ่นGTXอะไรนั่นน่ะผมว่ามันแพงเกินความจำเป็นไปนะ

Comment

2ค่ายนี้ มีเอกลักษณ์ เฉพาะตัว
                  แรงแบบ ATi
                  แรงแบบ Nvidia
                  ขึ้นอยู่กับว่า จะเอาตัวไหนเป็นฐาน
                  มันดีไปคนละแบบ ชอบ สีไหน เลือกเลย

Comment

แล้วถ้าจะว่ารวมๆ ผมก็เล่น Nvdia มา 3 รุ่นได้อ่ะคับ
                    แต่ก็อยากลองของใหม่อย่าง ATI เหมือนกัน ดูมันคุ้มๆดีกะราคา ผมว่านะ
                    อย่าง ข้างบนที่ผมยกตังอย่าง 2 ตัวนั้นราคามันก็ต่างกันอยู่หลักพักเลยนา เหอะๆๆ
                    แต่ที่ว่า ATI สีสดกว่า นี้จริงป่าวคับ เพราะผมก็ไม่เคยลองเล่น ATI แค่สนใจ เผื่อว่าจะหันมาลองเล่นดู
                    แล้วพวกนี้ OC การ์ดจอได้ใช่ม่ะคับ หรือว่า มาจากโรงงานแล้ว ?

Comment

ถ้าพอใจกับสีเดิมๆ อย่าง nVIDIA ก็เล่นต่อได้ครับ

เหมือนคนเล่นกล้อง Canon ก็มักจะพอใจกับสีของ Canon
                      คนเล่นกล้อง Panasonic , Olympus ก็จะพอใจกับสีของเค้า

มันมีเสน่ห์ต่างกันครับ สุดท้ายขึ้นอยู่กับความพอใจ

... ลืมบอก กล้อง Panasonic , Olympus สีจะสดกว่าชาวบ้านเค้าหน่อย (ผมเล่นกล้อง Panasonic แต่เลือกใช้การ์ด nVIDIA ... เห็นมั้ยครับ อยู่ที่ความพอใจ)

Comment

อ่า... แล้วอย่างเรืิ่อง Ram การ์ดจออ่ะคับ
                        nvdia ยัง ddr2 แต่ ati ปาไฟ ddr3-4 แล้ว มีผลเยอะม่ะคับ เรื่องความแรง และอื่นๆ ?

Comment

อยากรู้ที่ว่าสีสันของ ati สดกว่า nvdia นี่มันแค่ไหนอะ ไม่มีให้ทดลองเสียด้วย
                          อยากเห็นภาพเปรียบเทียบแหะ.... เคยหาแต่ไม่เจอสักที T_T

Comment

ก็อย่างที่เข้ามากันครับ
                            ์์Nvidia เน้นเกมส์เพราะแรง
                            ATI เน้น ดูหนังเพราะภาพสวยคมชัด
                            เมื่อไหร่มันจะรวมกันซะที

Comment

Nvidia จะเอาสีสดขนาดไหนครับ เขามีออฟชั่นให้ปรับ เกมส์ก็ลองเล่นๆดู สีมันก็ไม่ต่างหนินา ผมใช้มาทั้ง 2 ค่าย ยังแยกไม่ออกเลยว่าสีมีนสดกว่ากัน

แต่ยอมรับอย่างนึงว่า ATI ดู Anime สีดีกว่าNvidia ถึงแม้ Nvidia จะปรับสีแล้วก็ตาม แต่ดูหนังคนแสดง แทบไม่ต่างกันเลย หาความต่างแทบไม่ออก

Comment

Working...
                              X