Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยครับเรื่องแรม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยครับเรื่องแรม

คือตอนนี้ผม OC E6700 ได้ที่ 3.4G ทดแรม 1:1 วิ่งที่ 680 (เป็นแรม G.SKILL DDRII 800) อยากจะให้แรมมันวิ่งที่ 800 แต่ลากแล้ว CPU มันไปไม่ถึง E6700ตัว x มัน10 ลองปรับตัว x ไปที 9 หรือ 8 แล้วลากที่บัส 400 ก็ไม่ผ่านอีก ไฟปล่อย AUTO หมดครับ ใครมีทริคอะไรมั้ยครับ ผมใช้บอร์ด ASUS P5LD2-SE ขอถามเลยนะครับว่า ระหว่างแรม 1:1 วิ่งที่ 680 (แต่อยากให้วิ่งที่ 800) ผมเลยปรับแรมไปที่ 850 แต่มัน 4:5 อ่ะครับ อันไหนดีกว่าครับ ระหว่าง 1:1 วิ่งที่ 680 กับ 4:5 วิ่งที 850 ครับ รบกวนพี่ๆด้วยนะครับ ผมมือใหม่จริงๆครับ อ้อผมให้แรม (เค้าเรียกว่าอะไรหว่า) 5-5-5-15 ครับ ใครมีอะไรแนะนำได้ครับ ขอบคุณทุกท่านครับ _/l\_

-ไฟไม่ต้องปล่อย auto ครับ ให้ฟิคไว้ตามสเป็กมันก่อน จากนั้นค่อยไล่ขยับเอา
    -ถ้าคุณจะไม่ลาก cpu ไปมากกว่านี้ ก็เล่น 4:5 ดีกว่า 1:1 ครับ เพราะจะได้บัสแรมที่เพิ่มขึ้น
    -5-5-5-15 คือการทด CL ของแรมงับ

Comment

Originally posted by dears View Post
      -ไฟไม่ต้องปล่อย auto ครับ ให้ฟิคไว้ตามสเป็กมันก่อน จากนั้นค่อยไล่ขยับเอา
      -ถ้าคุณจะไม่ลาก cpu ไปมากกว่านี้ ก็เล่น 4:5 ดีกว่า 1:1 ครับ เพราะจะได้บัสแรมที่เพิ่มขึ้น
      -5-5-5-15 คือการทด CL ของแรมงับ
      อยากลาก cpu ให้มากกว่านี้ครับ แต่มันไปไม่ได้แล้วครับ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ว่าต้องปรับไฟไปที่เท่าไหร่จนปัญญาจริงๆครับ ทำมาประมาณอาทิตย์นึงไก้แล้วครับ ช่วยสอนผมหน่อยนะครับ

Comment

ขอรายละเอียดของซิงค์กับ psu ที่ใช้ด้วยครับ และอีกเรื่องคือขอทราบอุณหภูมิที่ใช้อยู่ ณ ปัจจุบันด้วยเน้อ

Comment

Originally posted by dears View Post
          ขอรายละเอียดของซิงค์กับ psu ที่ใช้ด้วยครับ และอีกเรื่องคือขอทราบอุณหภูมิที่ใช้อยู่ ณ ปัจจุบันด้วยเน้อ
          ขอโทษครับพอดีไปข้างนอกมา ซิ้งผม TT v1 ครับที่เป็นทองแดงคล้ายๆพัด ส่วน PSU ใช้ Enermax liberty 500 W ครับ อุณหภูมิไม่เปิดแอร์นะครับ+ห้องค่อนข้างร้อน idle 47-53 Full ไม่น่าจะเกิน 63 ครับ หรือคุณ dears อยู่แถวไหน มาสั่งสอนผมที ผมออกค่ารถ+ค่าเมา+ค่าเสียเวลาให้ได้นะครับ หุหุ เอาจริงนะครับ แต่ผมว่าบอร์ดผมมันต้องไม่ดีแน่เลยครับ (เริ่มโทษของ) ถ้าคุณ dears ว่ายังไง PM เบอร์มาหาผมนะครับ ส่วนตัวผมอยากเปลี่ยนบอร์ดใหม่แต่ประกอบไม่เป็นครับ หุหุ

Comment

47-53 นี่คือตอน oc ที่ 3.4 เหรอ หรือแบบเดิมๆง่ะ
            ร้อนใช่ได้นะเนี่ยะ

Comment

ตอน Oc เป็น 3.4 แล้วครับ

Comment

ช่วยผมหน่อยครับ

Comment

Originally posted by csanti2000 View Post
                  ตอน Oc เป็น 3.4 แล้วครับ
                  ไฟเท่าไหร่เนี่ยะ???? ออกอุ่นๆนะ ซิงค์คงคุมไม่ค่อยอยู่

Comment

ไฟเท่าไหร่เนี่ยะ???? ออกอุ่นๆนะ ซิงค์คงคุมไม่ค่อยอยู่
                    ตอน OC 3.4 ไฟตั้ง auto แต่ตอนนี้ oc ได้ 3.55 ไฟที่ 1.45 แรมที่ 2.0 นอกนั้น auto หมดครับ อ้อลืมไปเทสกับ super pi ที่ 32M ผ่านครับ แต่ orthos ไม่ผ่านครับ ความร้อน idle 60 ได้ครับ Full 75-79 ครับร้อนมากๆ นี่ขนาดเทสตอนเปิดแอร์นะครับ น่าเป็นห่วงมั้ยครับ ยังไงแนะนำด้วยครับ อ้อจันทร์นี้ จะเข้าพันทิป อาจจะซื้อวิ้งค์ใหม่ใช้อะไรดีครับ เอาแบบที่ไม่ต้องมารื้อบอร์ด แบบขาเป็นแบบใส่แทนของเดิมได้เลยอะครับ เอาเย็นๆเสียงดังไม่เป็นไร แล้วก็ขอตัวไม่ต้องใหญ่มากนะครับ กลัวยัดไม่ลงครับ ขอบคุณพี่อีกครั้งครับ ถามอีกนิดครับ ดูอุณหภูมิ CPU ใน speed fan อันไหนครับ มันมี CPU Core 0 Core 1 อะครับ แต่ที่ผมบอกไปตอนแรกนั้นผมดูในไบออสมันครับ
                    Last edited by csanti2000; 26 Nov 2007, 03:29:54.

Comment

-ถ้าดูใน speedfan ให้ดูที่ temp1
                      -ส่วนเรื่องซิงค์ก็พูดยากนะ ยิ่งตัวไม่ใหญ่มากก็คงหาลำบากหน่อย

Comment

ถ้าไปเมากัน เรียกผมด้วยนะคุณติ

เพราะท่านเดียก็เมตตาสอนผมทาง PM จนจับทางพอได้แว้ว

สอยครูเสียว D9GMH มาแว้วครับท่านเดีย เดี๋ยวรบกวนทาง PM ต่อนะค้าบ ขอบคุณมากๆๆๆ

Comment

ขาด กลับ แกล้ม เปล่า อ่ะ

Comment

Originally posted by matoom View Post
                            ถ้าไปเมากัน เรียกผมด้วยนะคุณติ

เพราะท่านเดียก็เมตตาสอนผมทาง PM จนจับทางพอได้แว้ว

สอยครูเสียว D9GMH มาแว้วครับท่านเดีย เดี๋ยวรบกวนทาง PM ต่อนะค้าบ ขอบคุณมากๆๆๆ
                            ได้ครับคุณเต้ ไว้นัดๆกัน แต่คุณเดียอะสิจะมาป่าว คุณเต้ไปได้ครูเสียวมาเท่าไหร่ สนใจอยู่ จะปล่อย G.SKILL 800 NQ ซะเลย (กำกระทู้เริ่มกลายพันธ์) หูยแต่เคสผมร้อนมากๆเลย วันนี้แกะซิ้งมาทาซิลิโคนใหม่กับอัดพัดลมเพิ่มมันก็ยังร้อนเหมือนเดิม ไว้วันไหนไป เอา 8800GT แล้วไปสอย ซิ้งค์ใหม่ดีกว่าแต่ยังไม่รู้เลยว่าจะเอาอะไร จะเอา Scythe NINJA mini ดีหรือป่าว รุ่นไหนดี หรือเอา Thermalright HR - 01 อันไหนเย็นกว่ากัน เน้นเย็น+ใส่ง่ายๆไม่ต้องรื้อบอร์ด

Comment

ไปไหนกัน....

Comment

Working...
                              X