Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ปัญหา BENQ S41 DVD Writer] ช่วยหน่อยนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [ปัญหา BENQ S41 DVD Writer] ช่วยหน่อยนะครับ

DVD Writer มันเขียน แล้วเจ๊งตลอดเลยครับเมื่อใช้ Nero burn ตอนแรกผมลง Nero Version ที่แถมมากับเครื่องครับก็เขียนได้นะครับแล้ว ระยะหลังมันเขียนแล้วเสียบ่อยมาก ผมก็เลย โหลด Nero 8.3 มาใช้ก็เขียนไม่ได้เหมือนกัน โปรแกรมจะบอกว่า Fail to write at 8X Speed จากนั้นก็เอาแผ่นมาดู ปรากฎว่า ที่แผ่น มันจะเหมือนกันเขียนแล้ว ข้าม ไป จะเห็นเป็น วงที่เว้นว่างไว้ 1 วงครับ

แต่มันแปลกที่ว่าทำไม ผมใช้ MagicISO Burn มันกลับไม่เสียเลย งง ตรงนี้แหละครับ
    ใครมีปัญหาแบบผมช่วยบอกวธีแก้ไขหน่อยสิครับ ก่อนจะส่งเข้า 0

ส่งที่ ตึกชาญอิสระดีหรือส่งที่ Value ดีครับ พอดีต้องใช้คอมใน Office ด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    Last edited by ballxp; 1 Dec 2007, 18:46:17.

ตอนลง xp แล้วใช้ nero 7 เครื่องผมมันเห็นแค่ 4x พอเปลี่ยนนมาเป็น vista เครื่องเห็น 8x แต่ยังไม่ได้ลองเพราะใช้ liteon ไร้ท์ที่ 8x แล้วส่วนใหญ่หนังจะดูไม่ได้ (แผ่น princo - - อย่าไปคาดหวังอะไรมาก ผมเลยไม่กล้าไร้ท์เกิน 4) ไม่เคยลองอ่ะครับ 8x แต่คิดว่าอาการแบบนี้น่าะเป็นที่ software หรือแผ่น มากกว่าตัว rom รอท่านถัดไปมาฟันธง
    Last edited by mnssp04; 24 Nov 2007, 12:30:54.

Comment

ตะกี้ Write เกมส์ด้วย MagicISO แผ่นแรกwrite ออกมา อ่านยากส์มากกกกก เลย ทิ้ง เขียนใหม่อีกแผ่น คราวนี้อ่านได้ง่ายขึ้นแล้ว ตกลง มันเสียที่ เครื่องเขียน หรือเปล่าเนี่ย ชัก งง งง แล้ว

ผมใช้ แผ่น Smart นะครับ

Comment

บางทีแผ่นหลอดนั้นอาจะเสียทั้งหลอดก็ได้ ลองหาแผ่นยี่ห้ออื่นหรือหลอดอื่นมาลองใหม่ครับถ้ามีปัญหาจริงให้ไปศูนย์ครับ
        ศูนย์อยู่ที่สะพานควายที่เดียวครับ ตึกแสงชัยมิเตอร์
        ปล.ตึกแสงชัยมีสองตึก ก่อนเข้าถามยามเฝ้าตึกแสงชัยครับว่าศูนย์อยู่ตึกไหน

Comment

ใช้มาสองยี่ห้อแล้วครับ ยี่ห้อเก่า เขียนไปได้ ครึ่งเดียว อีกครึ่งนึงเขียนไม่ผ่านแทบหมดเลยล่ะครับ

แนะนำให้ไปที่สะพานควายใช่ไหมครับ ใช้เวลานานไหมครับ พอดีผมต้องใช้ คอม ทำงานซะด้วยสิครับเนี่ย ถ้าทำหลายวัน คงจะแย่แน่ๆเลย

Comment

ถ้าเค้าพิจารณาเปลี่ยน drive ให้ใหม่เลยก็ไม่น่าเกิน 20 นาที

Comment

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะมารายงานผลของ Customer Service นะครับ

Comment

โทรไปที่ 0 บอก DVD WRITER หมด กรรมจริงๆ ต้องรออีกแล้ว ดีนะเนี่ยที่ยังไม่ได้ขับรถไป ไม่งั้นเสียเวลาแย่เลย
                ใครจะเคลม DVD รอวันศุกร์นี้นะครับ อย่าเพิ่งไปตอนนี้เพราะเขาก็ยังไม่มีของเปลี่ยนให้ครับ

Comment

ิbenq ของผม ไดร์ฟ DVD ก้ออ่านแผ่นไม่ได้ เปิดแล้วค้าง เลย แต่อ่านพวก CD ได้นะ แปลกมาก ตอนแรกคิดว่าแผ่นที่เอามาอ่านเสีย เลยลองเอาไปเปิดกับอีกเครื่อง กลับไม่มีปัญหาเลย ผมเริ่มสงสัยว่า ไดร์ฟ ของผมมันคงจะเสียรึป่าว กะว่าจะเอาไปเข้าศูนย์เหมือนกัน แต่ก้อกลัวทิ้งเครื่องไว้เนี่ยแหละ เพราะใช้ทำงานเหมือนกันคับ

Comment

ถ้าเค้ามีของเปลี่ยนให้รอประมาน 10กว่านาทีก็น่าจะได้และครับ

Comment

อืม 10 นาทีจริงๆก็ดีนะ เขาบอกว่า ไม่เกิน 3ชั่วโมง ฮ่าๆๆๆ

Comment

- -

Comment

ของผมก็เป็นครับ ไรท์DVD แล้วอ่านแผ่นยากมาก บางแผ่นก็เสีย แต่CDธรรมดาไม่มีปัญหาไร
                          ศูนย์เบนคิวมีที่สะพานควายที่เดียวหรอครับ

Comment

ไชโย มีเพื่อนแล้ว ( เอ๊ะไม่ดีนี่หว่าตู ) ใช่ครับมันอ่านยากมากๆเลย เขียนได้บ้าง เสียบ้าง เขียนสามแผ่น เสีย สองแผ่น ยิ่งแผ่นราคาถูกๆ ไม่ต้องพูดดถึง เครื่องอื่นเขียนได้ เครื่องนี้เขียนไม่ได้เลยครับ เสียทุกแผ่น

ถ้าแผ่นถูกๆ สถิติ เขียน 10 เสีย 9 ได้ 1 แผ่น >_<" คุณ Arser43 ไปสะพานควายดีกว่าครับเพราะของเข้าที่นี่ที่แรกครับ รอสาขาอื่น เขาก็ต้องรออะไหล่จากสะพานควาย นานกว่าอีกครับผม

Comment

ตอนใช้ pc ไรท์ 4x ไม่เกินนี้ ช้าแต่ชัวร์ ข้อมูลสำคัญไม่ไปเร็ว

ส่วน s41 ผมใช้ dvddecrypter ไรท์ที่ 4x ดู buffer ที่มันวิ่งก้อรู้แล้วว่ามันมันเสถียรเอาซะเลย (buffer วิ่ง 40-90)

พอไปไรท์ที่ 2x วิ่ง 85-95 ค่อยเสถียรหน่อย
                              ไอ้โปรแกรมไรท์ห่วยๆ อย่าง nero อย่าใช้จะดีกว่า เอามันไว้ทำ image แล้วเอาไปไรท์ด้วย dvddecrypter จะดีกว่า

แล้วที่ x เร็วๆ อะ โอกาสแผ่นอายุสั้นสูงเหลือเกิน

อ่านกระทู้---> แผ่น DVD-R หรือ DVD+R 8x ราคาประหยัด ยี่ห้อไหนน่าใช้สุดครับ
                              Last edited by netwalker; 30 Nov 2007, 13:31:43.

Comment

Working...
                              X