Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครมีวิธีลงวินโดว์ โดยใช้ flashdrive มั่งครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by hunu View Post
    พอกดหน้าเพื่อเข้าไปเวบเขาก็จะเป็นดั่งรูปอ่ะครับ เกี่ยวกันเป่า ผมอยู่ที่ไต้หวัน ไม่ใช่เมืองไทย
    ขอบคุณครับที่แนะนำหน้าต่างอันบนจะโหลดจากลิ้งค์ EEE PC หน้าต่างล่างจะโหลดจาก v3.gushare.com คับ อ้อหลังจาก กด F5 แล้วก็เหมียนเดิม

OK ผม upload ให้ใหม่ที่ Mthai ตาม Link

ขออนุญาติลบทิ้งนะครับ เนื่องจากทดสอบโดยลอง download มาใช้แล้วมันแปลก และต้องการตัดประเด็นความเป็นไปได้ในเรื่อง download file ไม่สมบูรณ์ออกไป
    link ที่แนะนำให้นั้น download ได้ครับ.... confirm!!
    Last edited by mengchanchai; 18 Apr 2008, 09:49:03.

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ขอบคุณท่าน mengchanchai คับ

ผมทำแล้ว ไม่รู้ติดขัดตรงไหนหรือต้องทำอะไรเพิ่มอีกปะ ได้มาเปนงี้ ทำแล้ว FLASH DRIVE เปนตัวลงวินโดว เหมือน CD เลยแต่พอ Boot เครื่องเข้าไปแล้ว ได้ภาพที่ 2 มาอ่ะ (ไม่ผ่าน) ขอบคุณอีกครั้งนะครับสำหรับไฟล์และคำแนะนำ
        Attached Files

Comment

อาการแบบนี้ผมเคยเจอตอนทำตามวิธีของ rep#2
          แต่พอลองใช้วิธีของ link ที่ผมบอกไป มันก็ทำได้นะครับ
          ถ้ายังไง ลองอ่านรายละเอียดของ Link
          http://www.eeeguides.com/2007/11/ins...usb-thumb.html
          ลองอ่านและทำตามให้ดี ผมว่าเขาอธิบายไว้ละเอียดดี
          อ้อ ลองอ่าน คำถาม-ปัญหา ด้วยก็ดีนะครับ

และถ้าท่านเป็นผู้ใช้งานระดับ power user ลองดูที่ Link นี้
          http://www.msfn.org/board/Install-XP-from-USB-f157.html

ผมเองก็เป็นคนใช้งานธรรมดา.........อ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจ
          โชคดีนะครับ

Comment

มันใช้แผ่นไรก็ได้เข้าดอสแล้วก็

X:\i389\winnt.exe <ดอทไรไม่แน่ใจ/X คือแฟรชไดรว์>

ยังงี้ก็ได้นะ แต่มันจะเสียเวลา เพราะมันจะกอฟไฟล์ลงไดรว์ซีก่อน ถึงจะเซตอัพได้

Comment

Originally posted by Lightwave View Post
              มันใช้แผ่นไรก็ได้เข้าดอสแล้วก็

X:\i389\winnt.exe <ดอทไรไม่แน่ใจ/X คือแฟรชไดรว์>

ยังงี้ก็ได้นะ แต่มันจะเสียเวลา เพราะมันจะกอฟไฟล์ลงไดรว์ซีก่อน ถึงจะเซตอัพได้
              การติดตั้งโดยวิธีของท่านน่ะ ถ้า hdd เป็น fat32 อยู่ก็น่าจะทำได้
              แต่ถ้าเป็น ntfs จะ work ไหม
              อีกประการหนึ่ง วิธีของท่านน่ะไม่ต้องใช้ thumb drive ก็ทำได้....ผมเคยทำตั้งแต่สมัย win xp ออกมาใหม่ๆ แล้ว และถ้าจำไม่ผิดต้องใช้ smartdrive ช่วยจึงจะติดตั้งได้เร็วขึ้น
              แต่ว่าไป วิธีการของท่านน่ะ ไม่ทราบเคยลองทำหรือยังครับ เพราะผมคิดว่ามันไม่น่าจะ work

Comment

Originally posted by Lightwave View Post

ก็ Boot จาก FLASH DRIVE แล้วก็ได้ดั่งรูปไงคับ มันไม่ได้เข้าไปไดร์ C หรือ X อย่างท่านว่าและ เคยเห็นที่ไหนก็ไม่รู้ ทำแล้วไม่ผ่านเหมือนท่าน mengchanchai ว่านั่นแหละ ลองทำมาเกือบทุกอย่างแล้ว เพราะ โน๊ตบุค ผม CD ROM เสีย CD ROM มองไม่เห็นใน BIOS แต่ในวินโดว ใช้ได้ปกติลองเอาไปถามคนจีนไต้หวัน เขาบอกว่ามันไม่ซัพพร์อต DVD วิธีของท่าน mengchanchai น่าจะใช้ได้ แต่ผมคงขาดบางอย่างที่เปนตัว Boot อ่านภาษาอังกฤษก็ไม่เก่งซะด้วยเลยทำไม่ได้ แต่ก็ขอบคุณมากครับ ค่อยๆทำไป หลังจากกลับเมืองไทยแล้วค่อยเอา CD ROM ไปเปลี่ยนหัวอ่าน (หากยังหาวิธีทำไม่ได้) ตอนนก็ยืม PC เขาใช้ไปก่อน

Comment

Originally posted by hunu View Post
                  ก็ Boot จาก FLASH DRIVE แล้วก็ได้ดั่งรูปไงคับ มันไม่ได้เข้าไปไดร์ C หรือ X อย่างท่านว่าและ เคยเห็นที่ไหนก็ไม่รู้ ทำแล้วไม่ผ่านเหมือนท่าน mengchanchai ว่านั่นแหละ ลองทำมาเกือบทุกอย่างแล้ว เพราะ โน๊ตบุค ผม CD ROM เสีย CD ROM มองไม่เห็นใน BIOS แต่ในวินโดว ใช้ได้ปกติลองเอาไปถามคนจีนไต้หวัน เขาบอกว่ามันไม่ซัพพร์อต DVD วิธีของท่าน mengchanchai น่าจะใช้ได้ แต่ผมคงขาดบางอย่างที่เปนตัว Boot อ่านภาษาอังกฤษก็ไม่เก่งซะด้วยเลยทำไม่ได้ แต่ก็ขอบคุณมากครับ ค่อยๆทำไป หลังจากกลับเมืองไทยแล้วค่อยเอา CD ROM ไปเปลี่ยนหัวอ่าน (หากยังหาวิธีทำไม่ได้) ตอนนก็ยืม PC เขาใช้ไปก่อน
                  ผมเองก็ไม่ได้เก่งภาษาเท่าไหร่หรอก
                  ย้ำ ทำตามวิธีการของ www.eeeguides.com
                  เขาเขียนได้เป็นขั้นเป็นตอนดี
                  ตอนผมทำ ก็ทำตามเขานั่นแหละครับ

Comment

ขอถามท่าน mengchanchai สักนิดนะครับ หลังจากฟรอแมตเสร็จแล้วเนี่ยต้องจับยัด Boot ใส่อีกปะ ผมจับมันยัดใส่แล้วก็ไม่ได้ จับมาวางรวมในไฟล์วินโดว(ก่อนจะฟรอแมตนะ)แล้วก็ไม่ได้ ไม่รู้จิงๆ ว่าจะใส่ตอนไหนหรือใส่ยังไงทำแล้วก็ติดแบบรูปที่ 2 ทุกที หรือว่าต้องเอาโฟล์เดอร์ usb_prep8 ทั้งหมดไปวางรวมใน โฟล์เดอร์วินโดว ก่อนฟรอแมต ทำมาหลายรอบแล้ว อ่านก็แล้ว เข้าใจว่าให้แตกไฟล์ bootsect แล้วก็แตกไฟล์ usb_prep8 และ Prtousb และก็ทำตามอย่างที่ท่านส่งไฟล์มาให้ก็ยังทำไม่ได้อ่ะ ติดดังรูปทุกที ขอบคุณล่วงหน้าครับ อยากเป็น แต่ทำไม่ได้อ่ะ

Comment

ขอถามท่าน mengchanchai สักนิดนะครับ หลังจากฟรอแมตเสร็จแล้วเนี่ยต้องจับยัด Boot ใส่อีกปะ ผมจับมันยัดใส่แล้วก็ไม่ได้ จับมาวางรวมในไฟล์วินโดว(ก่อนจะฟรอแมตนะ)แล้วก็ไม่ได้ ไม่รู้จิงๆ ว่าจะใส่ตอนไหนหรือใส่ยังไงทำแล้วก็ติดแบบรูปที่ 2 ทุกที หรือว่าต้องเอาโฟล์เดอร์ usb_prep8 ทั้งหมดไปวางรวมใน โฟล์เดอร์วินโดว ก่อนฟรอแมต ทำมาหลายรอบแล้ว อ่านก็แล้ว เข้าใจว่าให้แตกไฟล์ bootsect แล้วก็แตกไฟล์ usb_prep8 และ Prtousb และก็ทำตามอย่างที่ท่านส่งไฟล์มาให้ก็ยังทำไม่ได้อ่ะ ติดดังรูปทุกที ขอบคุณล่วงหน้าครับ อยากเป็น แต่ทำไม่ได้อ่ะ
                      ขอโทษทีที่ตอบช้า

แตตามที่ท่านเขียน่ดูเหมือน เข้าขั้นตอน format ผ่านแล้วนะ ซึ่งตามรูปที่เกิดนั้น ตอนผมทำ พอ start comp และ ให้ first boot ที่ flash drive มันจะเกิดเหตการณ์ตามรูป 2 พอดี
                      แต่หลังจากทำตาม eeeguides ก็สามารถ copy driver=>format=>copy files=>restart comp ได้
                      ยังไงๆท่านช่วยอธิบายขั้นตอนให้ละเอียดหน่อยนะครับ เอาตั้งแต่ตอนใส่ flash drive จนกระทั่งเกิดปัญหา
                      ตอนนี้ผมกำลังแปล ขั้นตอนการทำให้อยู่ โปรดรอแป้บ ....พอดีวันนี้ผมต้องทำงาน เลยอาจจะไม่มีเวลามาตอบให้ท่าน
                      ยังไง ๆ ติดต่องทาง mail ผมก็ได้
                      mengchanchai@gmail.com

Comment

ลองทำแล้ว ไม่ได้เหมือนกัน รอผู้รู้มาตอบ

Comment

Part 1

Reff : http://www.eeeguides.com/2007/11/ins...usb-thumb.html

ขอบอกก่อนนะครับ ผมเองก็คนใช้งานธรรมดา ไม่ได้เก่งกาจอะไร พอดีมีคน post เรื่องนี้ จับพลัดจับผลู ตอบกันหลายครั้ง ก็เลยคิดว่าแปลให้ซะเลยดีกว่า
                          แน่นอนครับเท่าที่อ่านจาก comment ก็มีถามปัญหาที่เกิดจากวิธีนี้ ในขณะที่บางคนก็ทำได้
                          ท่านลองอ่านดูก็แล้วกัน ผมแปลแบบลูกทุ่งนะครับ
                          สุดท้าย อยากให้ท่านไปอ่าน comment ประกอบตาม refference link ที่ผมแจ้งไว้ให้
                          และต้องขอขอบคุณ www.eeeguides.com ไว้ ณ ที่นี้ด้วย

การติดตั้ง Windows XP โดยใช้ Flash Drive

ข้อตกลงและควรทราบเบื้องต้น
                          1.สามารถนำไปใช้งานกับ คอมพ์พิวเตอร์ได้ทุกเครื่อง
                          2.ขั้นตอนการทำทั้งหมดที่จะกล่าวต่อไปนี้ จะต้องทำบนเครื่องที่ติดตั้ง Windows XP 32bit หรือ Windows Vista 32bit เท่านั้น
                          3.แผ่น Windows XP ที่จะใช้ประกอบการทำงานครั้งนี้นั้น ท่านต้องมั่นใจว่าเป็นแผ่นที่ สามารถติดตั้งกับเครื่องของท่านได้ ไม่มีปัญหา โดยเฉพาะกับ sata hard disk => อาจจะต้องใช้ nLite ทำการรวม sata driver ของคอมพ์ของท่าน ก่อนจะนำมาใช้งานงานนี้
                          พูดง่ายๆ ถ้าแผ่น windows xp ของท่านสามารถติดตั้งกับคอมพ์ของท่านได้ ก็เอาแผ่นนี้แหละมาใช้งาน
                          และในทางกลับกัน ถ้าแผ่น windows xp ของท่านไม่สามารถติดตั้งกับคอมพ์ของท่านได้ ...งานนี้ก็ไม่สามารถทำให้ได้เช่นกัน
                          แนะนำ ทางที่ดีควรหาแผ่น original จากนั้นทำการรวม sata driver โดยใช้ nLite จะดีที่สุด...
                          ซึ่งผมก็ทำโดยวิธีนี้ และทำการ save ไว้ใน
                          drive : c\xpcd => "xpcd" คือ folder รวม ของ windows xp
                          แผ่น modify ไม่แนะนำให้ใช้
                          แผ่นที่รวม driver ไม่แนะนำให้ใช้

ขั้นตอนการทำ Bootable USB Flash Drive

1.เตรียมการ ให้ Download Files ต่อไปนี้
                          1.1 USB_PREP8 => ถ้า Files เป็น zip files ให้แตก file ให้หมด => นำมาใช้ตามข้อ 2
                          1.2 PeToUSB => ถ้า Files เป็น zip files ให้แตก file ให้หมด => นำมาใช้ตามข้อ 2
                          1.3 Bootsect.exe => ถ้า Files เป็น zip files ให้แตก file ให้หมด => copy file ทั้ง 2 files [bootmgr และ BootSect.exe] ไปวางที่ Drive C :\ => นำมาใช้ตามข้อ 9

แนะนำ
                          - 3 folder นี้ให้ save ไว้ที่ drive : c\ จะดีที่สุดเพราะมันจะเกี่ยวกับการใช้คำสั่ง command ด้วยครับ

2.Double Click Folder "PeToUSB_3.0.0.7" ทำการ copy folder "PeToUSB.exe" ไปไว้ใน Folder "USB_prep8"

3.เสียบ Flash Drive

4.ที่ Folder "USB_prep8" => ให้ double click "usb_prep8.cmd" => จะมีได้ภาพตามนี้
                          Last edited by mengchanchai; 17 Apr 2008, 23:33:34.

Comment

ต่อเลยนะครับ
                            Part 2

5.Press any key to continue => จะได้ภาพตามนี้

Comment

อูย.....หนังเรื่องนี้ยาวจริง
                              Part 3

ค่าต่างๆ ที่เห็นตามรูปเขาจัดการไว้ให้แล้ว ลองเช็คดูให้เหมือนกันนะครับ
                              Note : ตอนทำจริง ต้องกด Tick ในช่อง "Quick Format" ด้วยครับ

6.click start
                              ถึงตอนนี้ Flash Drive ของท่านก็จะถูก Format เรียบร้อย
                              และที่จุดนี้ ห้าม!! ปิดหน้าต่างใดๆ ทั้งสิ้น ปล่อยทุกอย่างให้เป็นอย่างที่เห็น

สรุป ขั้นตอนที่ 1 ถึง 6 เป็นการ Format Flash Drive ครับ

7.ไปที่ Start => Run [for Windows XP]
                              8.
                              8.1 พิมพ์ cmd และกด Enter
                              8.2 พิมพ์ cd\ และกด Enter
                              9.พิมพ์ "bootsect.exe /nt52 R:" => Press Enter [พิมพ์ระวังเรื่องเว้นวรรคด้วยนะครับ]
                              หมายเหต :
                              1. "R" = ชื่อ Drive ของ flash drive ที่ท่านเสียบไว้ ตั้งชื่อให้ตรงกับ drive ของ flash drive ของท่าน
                              2. ระหว่างที่ bootsect.exe กำลังทำงานจะต้องไม่มีการเปิด หรือแสดงที่รายละเอียดต่างๆที่ Flash Drive
                              3. ขั้นตอนนี้สำคัญมาก เพราะจะเป็นการสั่งให้ boot ที่ flash drive

10.ถึงตอนนี้ถ้าทุกอย่างทำถูกต้อง ไม่มีปัญหาอะไร ท่านจะพบข้อความว่า

"Bootcode was successfully updated on all targeted volumes."

11.ถึงตอนนี้ ท่านสามารถปิด
                              11.1 หน้าต่างของ "command prompt"
                              11.2 หน้าต่างของ "petousb"

ระวัง!!! ห้ามปิดหน้าต่าง "USB_prep8" เด็ดขาด

และตอนนี้ท่านจะได้ภาพตามนี้จึงจะถือว่าผ่าน.......ถ้าไม่ได้ตามนี้ลองกด Enter ดู
                              Last edited by mengchanchai; 18 Apr 2008, 08:54:44.

Comment

ตอนสุดท้ายแล้วครับ
                                Part 4

12.ตอนนี้ก็ถึงเวลาตอบคำถาม ตามหน้าต่างที่แสดงอยู่ละครับ
                                12.1 กด 1 =>กด Enter => ถามหาตำแหน่งของ แผ่น setup ของ windows xp
                                ท่านต้อง browse ไปหา แผ่น setup windows xp โดยอาจจะเป็นที่ cd-rom หรือ ที่ท่าน save ไว้ใน hard disk[xpcd]=>กด Enter
                                12.2 กด 2 =>กด Enter =>ใส่ชื่อ drive ที่ท่านไม่มีอยู่ เช่น x , y อันนี้มันเหมือนทำ drive จำลองขึ้นไว้พักข้อมูลอะไรประมาณนั้น ไม่ได้ทำซะนาน ชักลืมๆ ไปเหมือนกัน [ระวัง อย่าระบุชื่อ drive ที่ท่านมีอยู่นะครับ...ข้อมูลหายหมดเลยละขอบอก]=>กด Enter
                                Note : ตามตัวอย่างนี้เขาเลือก T
                                12.3 กด 3 =>กด Enter=> ระบุชื่อ drive ที่ flash drive ท่านเสียบอยู่=>กด Enter
                                12.4 กด 4 =>กด Enter=>เพื่อเริ่มทำงาน=>จะมี script ถามว่า ต้องการ format drive T หรือไม่
                                =>กด Y => กด Enter
                                12.5 เมื่อทำการ Format Drive "T" เสร็จ => กด Enter อีกครั้ง
                                ท่านจะพบว่ามีการ copy ไฟล์ต่างๆ จาก แผ่น setup windowsxp หรือจาก hard disk ที่ท่าน save "windowsxp" มาไว้ที่ drive T
                                เมื่อ copy เสร็จ ให้ทำการกด enter[นานเหมือนกันกว่าจะ copy เสร็จ....ประมาณ 5 นาที]
                                12.6 จะมีหน้าต่าง popup ขึ้นมาถามว่า
                                "copy the files to USB drive"
                                แน่นอนต้องตอบ Yes
                                รอสักพัก..........ประมาณ 15 นาที
                                12.7 จะมีหน้าต่าง popup ขึ้นมาถามว่า
                                "you would like to USB drive to be preferred boot drive U"
                                เลือก Yes
                                12.8 เลือก Yes เพื่อออกจาก virtual drive

13.ถึงตอนนี้เราก็จะได้ flash drive ที่ใช้ติดตั้ง windows xp เป็นที่เรียบร้อยแล้วละครับ
                                -----------------------------------------------------------------------

ขั้นตอนการติดตั้งWindows XP โดยใช้ Flash Drive

1.Set USB as the primary boot device
                                2.เสียบ flash drive และ start computer
                                3.ที่หน้า menu จะมีให้เลือก 2 option
                                ให้ท่านเลือก option 2 text mode setup
                                4.ถึงตอนนี้ก็จะเหมือนขั้นตอนการติดตั้ง windows xp ทั่วไปแล้วละครับ โดยจะทำการ
                                4.1 ติดตั้ง driver ที่จำเป็น
                                4.2 end user license agreement
                                4.3 เลือก partition ที่ต้องการติดตั้ง
                                อย่าลืม!! ท่านต้องทำการ delete partition ทุก partition ใน hard diskให้หมด และสร้าง partition ใหม่ ให้มีเพียง 1 partition ในการติดตั้ง
                                ถ้าท่านไม่ทำตามที่บอก....หลังจากเครื่อง restart จะพบข้อความว่า hal.dll error........ผมเคยโดนมาแล้ว เพราะตอนนั้นไม่อยากลบ partition ครับ........เก็บข้อมูลไว้หลาย
                                4.4 เลือก format แบบ NTFS
                                4.5 copy files
                                4.6 และ restart computer
                                5.windows จะเข้าสู่การติดตั้งแบบ GUI[Graphics User Interface] เหมือนการติดตั้งทั่วไปละครับ
                                แต่ถ้ารอนานเกิน 30 วินาที windows ยังไม่ขึ้นก็ให้กด enter ดู
                                mode นี้จะใช้เวลานานหน่อย
                                จากนั้นคอมพ์ จะทำการ restart

ห้าม ถอด flash drive ออกเด็ดขาด

6.หลังจาก restart คอมพ์จะเข้า mode GUI อีกครั้ง
                                และครั้งนี้คอมพ์ก็จะติดตั้ง windows xp สมบูรณ์
                                และ windows จะขึ้นหน้า desktop ให้เห็น

ถึงตอนนี้ ท่านสามารถเอา flash drive ออกได้แล้วละครับ

7.ลอง restart คอมพ์ดูอีกครั้ง เพื่อทดสอบความเรียบร้อย

8.จบแล้วครับ.........โอย..........พิมพ์ซะเหนื่อยเลย
                                ----------------------------------------------------------------------------
                                ขอย้ำนะครับ โปรดอ่าน comment ตาม link ที่ให้ไว้ ท่านอาจจะได้ idea ในการทำให้ดีขึ้น
                                สุขศันต์วันสงกรานต์ครับทุกคน!
                                Last edited by mengchanchai; 18 Apr 2008, 08:56:26.

Comment

Working...
                                X