Announcement

Collapse
No announcement yet.

จ๊ากก สรุปแล้ว 8600M GT หรือ 8600M GS แรงกว่ากัน มาดูข้างในนะ งงอ่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จ๊ากก สรุปแล้ว 8600M GT หรือ 8600M GS แรงกว่ากัน มาดูข้างในนะ งงอ่ะ

จ๊ากกเมื่อส่อง GPU-Z ของเจ้า 5920G-302G16 ที่เพิ่ง ขอเค้ามา อิอิ
    ปรากฏว่า เป็น DDR2 เอง
    GPU Clock : 475 MHz
    Memory : 400 MHz
    Shader : 950 MHz
    Memory Type : DDR2
    Memory Size : 256 MB

แล้วผมดันกังวลเล่นๆเรื่อง GeForce 8600M GS พอไปดูเจอเว็ปนี้

http://www.nvidia.com/object/geforce_8600M.html

เค้าบอกว่า

GeForce 8600M GS
    Stream Processors : 16
    Core Clock (MHz) : 600
    Shader Clock (MHz) : 1200
    Memory Clock (MHz) : 700
    Maximum Memory : 512MB
    Memory Interface : 128-bit
    ซึ่งผมคิดว่า GeForce 8600M GS มันแรงกว่า 8600M GT จริงๆหรอเนี่ย เพื่อนๆที่มี 8600M GS ส่องแล้วนำค่ามาให้ผมดูมั่งสิครับ อยากรู้ข้อเท็จจริงอ่ะครับ
    Last edited by peter_well; 24 Nov 2007, 20:20:46.

GT มันแรงกว่า GS อยู่แล้วครับ ถึงแม้เรื่องความเร็ว core/mem/shader จะน้อยกว่าบ้างก็ตาม

ในเว็บของ nvidia ก็เป็น reference เท่านั้นครับ ขึ้นอยู่กับผู้ผลิตโน๊ตบุ๊กว่าจะใส่ไปยังไงอีกทีด้วย

vaio sz42 ของผม Gforce7400 ยังให้ mem มาแค่ 64 bit ถึงกับเซ็งจิต แต่มันก็ตอบสนองการใช้งานได้ดีในระดับนึง

Comment

GT แรงกว่าครับ เพราะมีท่อมากกว่า - -

Comment

Originally posted by mnssp04 View Post
        GT แรงกว่าครับ เพราะมีท่อมากกว่า - -
        ที่ว่าท่อนี่หมายถึง ตัวนี้ใช่มั้ย Stream Processors เพราะผมเห็นว่ามันเยอะกว่า GS ถึง ครึ่งต่อครึ่งอ่าครับ

Comment

GT 32 stream processor
          GS 16

Comment

GT แรงกว่าครับ ท่อมากกว่า ตาม Spec ต้องใช้ DDR3

แต่ Acer มันกั้กครับ ใช้ DDR2 แทน เลยไม่รุ่ง

ในขณะที่ Asus G1S ใช้ DDR3 ครับ อัดได้อีกไกล แรงกว่าเยอะ

Comment

Working...
            X