Announcement

Collapse
No announcement yet.

###ช่วยด้วยครับ บุต windows ไม่ติด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ###ช่วยด้วยครับ บุต windows ไม่ติด

เรื่องมีอยู่ว่า

ผมพยายาม clone HDD ของผมตัวเก่า ไปตัวใหม่
    (ใช้โปรแกรม Driveclone)

เส็ดแล้วก้อถอดตัวเดิมออกแล้วใส่ตัวใหม่เข้าไป

แต่มันขึ้นว่า read error อะครับ

ผมก้อเลยใส่ตัวเก่าเข้าไปกะตัวใหม่ด้วย

กะว่าจะไปใช้ pradition magic 8.0 ไปลบพาดิชั่นให้เหมือนใหม่

แต่พอรันวินโดว์ ไอ้เจ้าไดร์หลัก(ไดร์ต้นแบบ)มันดันไปอยู่ D:

ผมก้องง แต่ก้อไม่คิดอะไร เลยจัดการล้างharddisk ตัวใหม่เลย

พอล้างเส็ด คราวนี้ก้อรัน windows ไม่ติดแล้วครับ

แม้ว่าจะถอด HDD ให้เหลือแต่ตัวต้นแบบก้อ รันเข้า windows ไม่ได้อยู่ดี T-T

ยังไงรบกวนช่วยที่นะครับ

ป.ล. ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่ตอนนี้ Drive Letter ของ HDD ตัวต้นแบบมันเปลี่ยนไปเป็น D: ถาวรแล้วครับ ยังไงมันมีโปรแกรมที่สามารถเปลี่ยน Drive Letter ได้ใหม่ครับ

จัดลำดับการฺbootก็น่าจะใช้ได้เเล้ว มันคงวิ่งไปหาผิดที่ เข้าsafe modeไปเเก้ิboot.ini

Comment

เข้า safe โหมดยังไมได้เลยครับ

มันเข้าหน้าจอตอน log in ของ XP ครับ

แต่ค้างแค่คำว่า Windows XP ทำไงก้อไม่ได้คับ

ลองจัดลำดับการ boot ที่ bios แล้วก้อเหมือนเดิมครับ

Comment

ท่าทางจะเรื่องใหญ่ แนะนำไม่ถูกเพราะไม่เคยเล่นเรื่องนี้ ได้แต่เข้ามาดู หุหุ

Comment

Working...
        X