Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดจอออนบอร์ดถ้าลง vista แล้วเล่นเกมส์ไหวไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ์ดจอออนบอร์ดถ้าลง vista แล้วเล่นเกมส์ไหวไหมครับ

เครื่องผม compaq v3410au
    AMD Turion 64x2 TL 56 1.8 G
    ram DDR2 1 G
    nvidia geforce 6150
    ตอนนี้ใช้ window xp อยู่ เล่น dota ก็ไหลลื่นดีครับ
    แต่เคยลองลง vista ultimate แล้วปรากฏว่ามันกระตุกมาก
    แต่ใช้งานโปรแกรมทั่วไปไม่เป็นไร
    อยากรู้ว่ามันเกิดจากการ์ดจอออนบอร์ดหรือว่าแรมไม่พอกันแน่ครับ
    ตอนเปิดเครื่องไว้เฉย ๆ มันใช้แรมไปประมาณ 50 - 60 % อ่ะคับ
    ถ้าเพิ่มแรมมันจะทำให้เล่นได้ไหลลื่นไหมครับ หรือว่าไม่มีผลเพราะการ์ดจอไม่ไหวครับ
    ขอท่านผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ถ้ามันเป็นที่การ์ดจอไม่ไหวจะได้ไม่ต้องไปซื้อแรมให้เปลืองเงินแล้วใช้ xp เหมือนเดิม

เอ่ อย่างงี้ก็ไม่ใช่การ์ดจอออนบอร์ดนะครับ การ์ดจอออนบอร์ดมันจะเป็นพวกตระกูลอินเทลน่ะคับ อันนี้ก็เป็นการ์ดจอแยกเพียงแค่ มันรุ่นเก่ามาก แล้วก็ถ้าเล่นวิสต้าควรจะ ram 2g อย่างน้อยนะคับ การ์ดจอจะเกี่ยวกับการ sleep hibernate แล้วก็ effect aero คับ

Comment

แต่ว่า geforce 6150 นี่มัน share ram อย่างเดียวเลยนะครับ มันไม่มีหน่วยความจำเป็นของตัวเองนะ

Comment

กระตุกนี่เป็นเพราะแรมแหละครับ ถ้าการ์ดจอก็อย่างที่ rep บนบอก จะเป็นเรื่องของการ Aero มากกว่า

Comment

geforce 6150 นี่แชร์แรมแน่นอนครับยิ่งแรม 1g แล้วลงวิสต้าด้วย ยิงไปใหญ่เลยครับ ดังนั้น เพิ่มแรม
          เพราะวิสต้าอย่างน้อยต้อง 2g ครับ

Comment

ขอบคุณครับ งั้นจะลองเพิ่ม ram ดูครับ

Comment

ปิด areo ดูครับน่าจะดีขึ้นมากอยู่

Comment

Working...
              X