Announcement

Collapse
No announcement yet.

คันปากอยากบอกครับพี่น้องงงงงงงงงงง มาฟังผมหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คันปากอยากบอกครับพี่น้องงงงงงงงงงง มาฟังผมหน่อย

คืออยากบอกว่าผมได้ลอง AUDIGY 2 ZS กับ X FI แล้วนะ แค่นี้แหละ

จาบ้าเรอะ มาแค่นี้มีหวังโดนด่าจนลูกบวช

ออกตัวก่อน กันโดนนักเลงเครื่องเสียงฉะหัวแตก
    ผมไม่ใช่นักเล่นเครื่องเสียง ไม่ใช่พวกหูทอง
    แต่ด้วยความอยากลองเล่น พวกสงสัยอะไรไม่เข้าเรื่อง และประจวบเหมาะช่วงนี้พอมีปัจจัยให้ใช้สอยเล่น เห็นมัน HIT เหลือเกิน อยากรู้ว่ามันจะต่างสักแค่ไหนเชียว กะแค่ SOUND CARD ก่อนซื้ออคติเยอะมากๆๆ แต่พอได้ลอง อคติทุกอย่างหมดสิ้น (มีแอบอึ้ง ทึ่งเล็กๆ) เข้าใจเลยว่าทำไมมันขายดีนัก

คืออยากเอามาบอก มาเล่าให้ท่านทั้งหลายที่กำลังจะตัดสินใจซื้อ เจ้า SOUND เทพ (โพธิ์งาม)
    หลายคนคงไม่ว่างมากพอทีจะนัดซื้อ ต้องมานั่งเปลี่ยนซาว และอื่นๆ ก้คงอยากรู้ว่าไอ 2 ตัวเนี้ย เสียงมันเป็นยังไง ผมก็จะเอามาบอกนี่แหละครับ พอจะเข้าใจคนที่ยังไม่เคยเล่น แต่กำลังคิดจะเล่น

เอาที่ AUDIGY 2ZS ก่อน
    สิ่งที่ได้แบบเน้นชัดเลย เบสครับ กระแทกอกปั่กๆๆ หายใจแทบไม่ออก
    เสียงกลาง กรุ๊งกริ้ง แจ่มมั่กๆๆ รายละเอียดเสียงเครื่องดนตรียุบยับเต็มไปหมด
    On board ยากที่จะได้ยินเสียงพวกนี้
    เสียงเพลงมันจะไล่ไปจนสุดปลายเสียง ปลายจะไม่หาย
    รับรองเลยสำหรับท่านที่ใช้ ON BOARD แล้วเปลี่ยนมาใช้ตัวนี้
    ท่านจะต้องอยากแงะ sound on board ทิ้งแน่ๆๆ

ต่อด้วย X FI EXTREAM MUSIC
    อันนี้เหมาะสำหรับฟังเพลงเบาๆครับ เนิ่บๆ เพลงรัก อกหัก เหมาะนัก เหมาะสุดก้พวกเพลงสากลช้าๆ
    เบสนิ่มนุ่มมาก หลับตานึกภาพตาม เบสมันจะมาแบบน้ำหยดใหญ่ๆ ร่วงมาจากฟ้า แล้วกระจายบนพื้น
    ตุ๊บบบบบบบบบ วิ้งงงงงง ไรเเบบเนี้ย
    2 ZS น้ำหยดยักษ์ที่พยายามจะทะลวงเข้ามากินตับเราให้ได้
    มิติเสียงเวลาดุหนังทำได้ดีมากไม่กระจุกทางใดทางหนึ่ง แต่เวลาฟังเพลงรู้สึกได้เลยว่ามันเกาะอยุ่ที่ลำโพงแต่ละข้าง เสียงไม่กระจายตัวมาตรงกลาง ( SB 0220 ALC888 2ZS จะมากลาง )

ทั้งสองตัวมันเด่นคนละด้าน มีข้อดีข้อด้อยในตัวเอง
    ที่เคยได้ยินว่า X Fi มันแต่งเสียง ผมว่าไม่ใช่นะ ค่อนข้างจะ ORIGINAL จากต้นฉบับมาเลย

SOUND ON BOARD ที่ผมใช้เปรียบเทียบคือ SOUND ของบอด ALIVEใช้ชิป ALC 888 HD AUDIO HD เกีป่าวไม่รู้ เสียงกลางใสมาก แต่เบสห่วยแตก
    แต่ก็ถือว่าทำได้ดีเลยละในระดับออนบอด ให้ 90/100 เลย
    ถ้าเทียบกับไอบ้า ALC 850 ไม่เอาอ่าวเลย เหมือนฟังในเพลงกระป่องนมเด็ก
    ต้องต่อผ่านเครื่องเสียงจะดีขึ้นมาหน่อย

เขียนมาทั้งหมดนี่ฟังจากหูของผมเองกับลำโพงบ้านๆๆ YUGO 5.1
    แต่ใช้แค่ 2.1 เพราะมีปัญหาอยู่ ทุกอย่าง DEFAULT ไม่มีปรับใดๆเพิ่ม ทั้งสิ้น
    คำบางคำอาจไม่ถูก เพราะผมไม่รู้ 555 เลยเอาแบบว่าเขียนให้คนอ่าน อ่านแล้วพอจะรู้เรื่อง

อารมณ์แบบว่าอยากเขียนบอกเล่าให้คนอื่นได้อ่านอะครับ จะโดนด่า จะโดนอะไรไม่สน หน้าด้าน อิอิ ถ้าไม่ได้เขียนอกจะแตกตาย ถ้าได้ลำโพงดีๆ คงบรรยายได้เห็นภาพกว่านี้ แต่ลำโพงกะจวยนี่ไม่ไหวเลย

SPECIAL thank
    ขอบคุณแรงบันดาลใจจากเพลง ช๊อกโกแลตของ HANGMAN และ ยาพิของ BODY SLAM ที่ฟังด้วย LIVE 5.1 และออนบอดยังไงก็ไม่ถึง ไม่รู้เรื่อง

ขอบคุณพ่อกะแม่ที่ถูกหวยแล้วแบ่งตังให้ลูกตั้ง 1 ใน 25 ส่วน

ขอบคุณเจ้าของร้านเกมย่านบางแคที่ให้ยืมตังมาหมุน 55

ขอบคุณเพื่อนที่แสนประเสริฐ ช่วยยุให้ผมเสียตังจนได้ ถอดใจไม่เอาหลายรอบละ

ขอบคุณท่าน CAMERA ที่แฉภายในของ X3 ให้ฟัง ไม่งั้นคงไม่มีตังมาซื้อ XFI

ขอบคุณท่านเรือรบ ที่ปลุกกระแส SOUND อิอิอิ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านและกะลังจะ COMMENT

ขอหลบเข้าหลังฉากก่อนละคับ จะได้หลบรอเท้าทัน แหะๆๆ
    Last edited by BOYWA; 26 Nov 2007, 07:06:24.

โอ้....ความรู้ดีแทน จากผู้มีประสบการณ์

ให้ตูยืมฟังบ้างนะ

Comment

บรรยาย ซะเห้นภาพ

Comment

2 ZS น้ำหยดยักษ์ที่พยายามจะทะลวงเข้ามากินตับเราให้ได้
        ตกลงซาวด์การ์ดหรือตุ๊กแกครับ
        แต่บรรยายได้ดีทีเดียว พอจะจินตนาการออกเลย

Comment

เพราะ***เนี่ยแหละ ทำกุเสียตังซื้อ XFI

Comment

อุอุ มีเอี่ยวกับเขาด้วย

Comment

ขอบคุงคับ

Comment

ผมก็เพิ่งได้ 2ZS มากำลัง Burn in อยู่ทีเดียว
                อยากแนะนำว่าให้ไป Download Driver จาก Web มาลงเสียงจะดีกว่าจากแผ่นมากๆ
                ลงแต่ driver อย่างเดียวก็พอ แล้วก็ปิด cmss ด้วย หลังจาก Burn in ไปประมาณ 30 กว่าชม.
                เสียงเข้าท่าหน่อย แต่ตามมาตรฐานเครื่องเสียงต้องผ่านชม.ที่ 80 ถึงจะดี
                ปล.ขอให้ทุกท่านมีความสุขกับเสียงดนตรี
                Creative Sound Blaster Audigy, Audigy 2 series and Audigy 4 series Driver 02.09.0016 (39.37 MB)
                http://asia.creative.com/support/dow...ame=Windows+XP

Comment

Comment

ยอดเยี่ยมมากครับ ขอให้มีตังมากขึ้นจะได้ซื้อตัวอื่นๆมารีวิวอีกครับ

Comment

Originally posted by jsx999 View Post
                      ผมก็เพิ่งได้ 2ZS มากำลัง Burn in อยู่ทีเดียว
                      อยากแนะนำว่าให้ไป Download Driver จาก Web มาลงเสียงจะดีกว่าจากแผ่นมากๆ
                      ลงแต่ driver อย่างเดียวก็พอ แล้วก็ปิด cmss ด้วย หลังจาก Burn in ไปประมาณ 30 กว่าชม.
                      เสียงเข้าท่าหน่อย แต่ตามมาตรฐานเครื่องเสียงต้องผ่านชม.ที่ 80 ถึงจะดี
                      ปล.ขอให้ทุกท่านมีความสุขกับเสียงดนตรี
                      Creative Sound Blaster Audigy, Audigy 2 series and Audigy 4 series Driver 02.09.0016 (39.37 MB)
                      http://asia.creative.com/support/dow...ame=Windows+XP

คือไม่ต้องใช้แผ่นเรยเหรอ
                      ตอนลง ผม ลงในแผ่นก่อนแล้ว ลง ตัวที่ว่า upgrade เอาอ่ะ ได้แมะ ?

เสียงดีขึ้นเปล่าผมก็ไม่รู้ แต่แน่ๆ
                      รู้สึกดี haha ^^

Comment

Originally posted by The MOO View Post
                        ยอดเยี่ยมมากครับ ขอให้มีตังมากขึ้นจะได้ซื้อตัวอื่นๆมารีวิวอีกครับ

ช่ายๆ
                        ยังมี auzen, onkyo รอให้ review อีกนะ ^^

Comment

นี่คุณ Boywa รีวิวซาวการ์ดหรือเมิงทำงานวิจัยว่ะเนี้ยะ

มีกิตติกรรมประกาศด้วย

Comment

อิอิ

Comment

เข้ามาเห็นทู้แล้วก็ขาสั่น

โฮ๊ะๆๆ

Comment

Working...
                              X