Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยเรือง OverClock เเละ Sli 8800GT หน่อยนะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยเรือง OverClock เเละ Sli 8800GT หน่อยนะคับ

พอดีว่าผมจะ Overclock Intel Quad Core Q6600 2.4Ghz ให้เป็น 3.6Ghz หน่ะครับ เเต่พอผมไปชน 3.0Ghz เเล้วก็ไม่สามารถจะไปต่อได้
    เกิดอาการคอมค้างตอน Start up หน่ะครับ อยากจะให้พี่ช่วยเเนะนำในจุดนี้นิดนึง

ส่วนอิกปัญหาคือการที่ผม Sli เเล้วลองวิ่ง 3Dmark06 ดูเเต่ได้เเต้มเพิ่มมาจาก 12000 เเต้มเป็น 13000 เเต้มเท่านั่น ซึ่งก็คงถือว่าผิดปกติ อยากจะให้พวกพี่ๆช่วยชี้เเนะวิธีเเก้ในส่วนนี้หน่อยนะครับ ผมก็ไม่เเน่ใจว่าปัญหาดังกล่างนั้นเกิดจากอะไร เเต่ตั้งข้อสงสัยว่าอาจจะเกิดจากการ Bottle-Necking ของ CPU หน่ะครับ.

เสป็กคอมผมเป็นดังนี้ครับ:

Cpu: Intel Quad core Q6600 2.4Ghz @ 3.0Ghz
    Gpu: MSI NX8800GT สองตัววิ่งอยู่ที่โหมด Sli
    Main Board: Abit IN9 32X-MAX Wi-Fi
    Ram: 1Gb สี่ตัว--เป็นเเรม 4Gb
    Power supply: Tagan 800w

รบกวนพวกพี่ๆด้วยนะค๊าบ
    Last edited by abeepak1; 26 Nov 2007, 19:56:21.

ขอชม cpuz ตอน 3.0 หน่อยจิ อยากดูรายละเอียดการทดแรม การใช้ไฟ และรายละเอียดของแรม

เรื่อง SLI เอาไว้ก่อน ขอเป็นเรื่องๆไป ไม่งั้นงง....

Comment

CPU-Z 1.41 report file
      Processor(s)
      Number of processors 1
      Number of cores 4 per processor
      Number of threads 4 (max 4) per processor
      Name Intel Core 2 Quad Q6600
      Code Name Kentsfield
      Specification Intel(R) Core(TM)2 Quad CPU @ 2.40GHz
      Package Socket 775 LGA
      Family/Model/Stepping 6.F.7
      Extended Family/Model 6.F
      Core Stepping B3
      Technology 65 nm
      Core Speed 2000.0 MHz
      Multiplier x Bus speed 6.0 x 333.3 MHz
      Rated Bus speed 1333.3 MHz
      Stock frequency 2400 MHz
      Instruction sets MMX, SSE, SSE2, SSE3, SSSE3, EM64T
      L1 Data cache (per processor) 4 x 32 KBytes, 8-way set associative, 64-byte line size
      L1 Instruction cache (per processor) 4 x 32 KBytes, 8-way set associative, 64-byte line size
      L2 cache (per processor) 2 x 4096 KBytes, 16-way set associative, 64-byte line size
      Chipset & Memory
      Northbridge NVIDIA nForce 680i SLI SPP rev. A2
      Southbridge NVIDIA 680i SLI MCP rev. A2
      Graphic Interface PCI-Express
      PCI-E Link Width x16
      PCI-E Max Link Width x16
      Memory Type DDR2
      Memory Size 4096 MBytes
      Memory Frequency 500.0 MHz (2:3)
      CAS# Latency (tCL) 5.0 clocks
      RAS# to CAS# (tRCD) 5 clocks
      RAS# Precharge (tRP) 5 clocks
      Cycle Time (tRAS) 15 clocks
      Bank Cycle Time (tRC) 30 clocks
      Command Rate (CR) 2T
      System
      System Manufacturer System Manufacter
      System Name System Product Name
      System S/N System Serial Number
      Mainboard Vendor http://www.abit.com.tw/
      Mainboard Model IN9 32X MAX(680i-MCP55PXE)
      BIOS Vendor Phoenix Technologies, LTD
      BIOS Version 6.00 PG
      BIOS Date 08/28/2007
      Memory SPD
      Module 1 DDR2, PC2-5300 (333 MHz), 1024 MBytes, Kingston
      Module 2 DDR2, PC2-5300 (333 MHz), 1024 MBytes, Kingston
      Module 3 DDR2, PC2-5300 (333 MHz), 1024 MBytes, Kingston
      Module 4 DDR2, PC2-5300 (333 MHz), 1024 MBytes, Kingston
      Software
      Windows Version Microsoft Windows Vista (6.0) Ultimate Edition (Build 6000)
      DirectX Version 10.

โทษทีนะคับ Capture รูปไม่ได้
      เเต่อย่างน้อยก็หาข้อมูลเหล่านี้มาได้ พอได้ไหมคับ?
      Last edited by abeepak1; 26 Nov 2007, 20:41:43.

Comment

ไม่มีไครจะมาช่วยเลยหรอคับ ช่วยๆกันหน่อยคร๊าบพ่อเเม่พี่น้องทั้งหลาย

Comment

ดูๆแล้วแรมคงไม่ไหว ดังนั้นให้เริ่มดังนี้แล้วกัน
          เข้าไปปิด C1E ก่อนนะ เพราะเห็นว่าตคัวคูณเหลือแค่6 ไปฟิคมันไว้เป็น9 ซะก่อน
          แรมให้ทด 1:1 เพราะปัจจุบันทดที่ 2:3 แรมมันคงเริ่มเหนื่อยละ

Comment

เอาขึ้นมาเป็น 3.6 ได้เเละหละคับเพียงเเต่ว่ายังมีปัญหาเเห๊งกันอยู่

ขอคำเเนะนำด้วยคับ

ขอบคุณคับ
            Last edited by abeepak1; 27 Nov 2007, 14:40:23.

Comment

Originally posted by abeepak1 View Post
              เอาขึ้นมาเป็น 3.6 ได้เเละหละคับเพียงเเต่ว่ายังมีปัญหาเเห้งกันอยู่

ขอคำเเนะนำด้วยคับ

ขอบคุณคับ
              มันคือไรครับ......สเปกคล้ายๆผม เดี่ยวผมช่วยดูครับบ...

ว่าแต่แรมท่าน ของไรครับ....ของรายละเอียดอีกหน่อยครับ

Comment

Originally posted by P_C_P View Post
                มันคือไรครับ......สเปกคล้ายๆผม เดี่ยวผมช่วยดูครับบ...

ว่าแต่แรมท่าน ของไรครับ....ของรายละเอียดอีกหน่อยครับ
                สกดผิด!!!!! เเห๊ง=Hang=ค้าง=หยุดนิ่ง

ดันไปผิมว่าเเห้ง 555+

เเรม Kingston........

Comment

อัดไฟเข้าไปครับ จนมันหายแฮ้งค์ครับ...............ทั้งไฟแรม และ CPU

แรกๆมันจะค้างครับ..แต่ว่าถ้าเป็นบอร์ด asus ผมว่าน่าจะช่วยด้มากกว่านี้ครับ

แรมนี่บัส 667 ใช่ม่ะครับ..........แต่ว่า 4 แถว ยากส์นิสนึงครับ.......มาได้เท่านี้ก็เกง่แล้วครับ......

ลองเพิ่มไฟดูทีละนิดครับ........ของผมเนี่ย 4 แถว crucial 800 ยังใช้ไฟแรม 2.48 ครับ ถึงจะนิ่ง ไม่มีจอฟ้า

ไฟCPU ก็สูงอยู่ครับ..........แต่อุณหภูมิเนี่ย ถึงกะตกใจครับ เพราะว่า bios เก่า อยู่ 35-36 แต่ตัวใหม่
                  เป็น 55-57 ครับ...สูงขึ้นมา เพราะว่าแฟชไบออสใหม่เนี่ย

Comment

Originally posted by P_C_P View Post
                    อัดไฟเข้าไปครับ จนมันหายแฮ้งค์ครับ...............ทั้งไฟแรม และ CPU

แรกๆมันจะค้างครับ..แต่ว่าถ้าเป็นบอร์ด asus ผมว่าน่าจะช่วยด้มากกว่านี้ครับ

แรมนี่บัส 667 ใช่ม่ะครับ..........แต่ว่า 4 แถว ยากส์นิสนึงครับ.......มาได้เท่านี้ก็เกง่แล้วครับ......

ลองเพิ่มไฟดูทีละนิดครับ........ของผมเนี่ย 4 แถว crucial 800 ยังใช้ไฟแรม 2.48 ครับ ถึงจะนิ่ง ไม่มีจอฟ้า

ไฟCPU ก็สูงอยู่ครับ..........แต่อุณหภูมิเนี่ย ถึงกะตกใจครับ เพราะว่า bios เก่า อยู่ 35-36 แต่ตัวใหม่
                    เป็น 55-57 ครับ...สูงขึ้นมา เพราะว่าแฟชไบออสใหม่เนี่ย
                    1 บอรด์ Abit คับ
                    2 ยากคับผม นั่งทำมา 3 วันเเละ เหอะๆๆๆอดเล่นเกมเเงะ
                    3 ไฟปาไป 2.3 เเละไม่น่าจะไปได้มากไปกว่านี้เเล้วละคับ (น่าจาไหม้เเล้วนะคับถ้าไปเกินนี้)
                    4 งงคับเรืองCPU สรุปว่ามันอุณหภูมิสูงหรือต่ำคับ? = =''
                    5 ขอบคุณมากเลยนะคับพี่ที่ตอบได้อย่างรวดเร็ว

Comment

1.บอร์ดนี้ไม่รู้รายละเอียดการปรับเท่าไหร่ครับ
                      2.ทำไปเรื่อยๆครับ อย่าหยุด....เหอเหอเหอ
                      3.นั่นมันยังไม่ไหม้อีกเหรอครับ...............ผมแค่ 1.7 ก็เเทบจะไหม้แระครับ...ว่าแต่ไฟ CPU รึว่าไฟบอร์ดครับ
                      4.คือผมจะบอกว่า สูงรึต่ำ มันอยู่ที่ bios ด้วยครับ อย่างงกะอุณหภูมิมากเกินครับ....ต้องลองเทียบกะของท่านอื่นๆดูครับ
                      5.พอดีผมว่างครับ...อิอิ

Comment

1.บอร์ดนี้ไม่รู้รายละเอียดการปรับเท่าไหร่ครับ
                        2.ทำไปเรื่อยๆครับ อย่าหยุด....เหอเหอเหอ
                        3.นั่นมันยังไม่ไหม้อีกเหรอครับ...............ผมแค่ 1.7 ก็เเทบจะไหม้แระครับ...ว่าแต่ไฟ CPU รึว่าไฟบอร์ดครับ
                        4.คือผมจะบอกว่า สูงรึต่ำ มันอยู่ที่ bios ด้วยครับ อย่างงกะอุณหภูมิมากเกินครับ....ต้องลองเทียบกะของท่านอื่นๆดูครับ
                        5.พอดีผมว่างครับ...อิอิ

3. ไฟเเรมคับ ที่พูดถึงหน่ะ มันจาไหม้เอาสะสิ = =
                        4. อ๋อๆๆๆๆเข้าใจละ เเต่ถ้ามันร้อนขึ้นมา...เล่น Nitrogen เหลวกันสักหน่อยจาเป็นอะไรไป อิอิ
                        5. ดีเเละคับที่ว่างจะได้ร่วมด้วยช่วยกัน

Comment

ไฟแรมอัดไปเหอะครับ..เพราะว่ามัน 4 แถวครับ ยากขึ้นกว่า.........เดิมครับบ...

ผมเคยอัด 4 แถวไฟที่ 2.6 ครับ...อย่าไปกลัวครับ อัดเข้าไป....ๆๆๆ..อิอิอิ........

ของผมแรมนอกยังอัดไฟเลย.....ถ้าท่านมีประกัน..นี่ยิ่งไม่ต้องกลัวเลยครับ...หุหุ

Comment

เซ็งคับ สรุปว่าผมจาต้องมาตันเอาตรงที่ Cpu 3.4Ghz T T 3.6Ghz มันอัดไม่ไปเเละคับ

ว่าเเต่ 3.4กะ 3.6 มันต่างกันมากน้อยเเค่ไหนน้อ = =''
                            Last edited by abeepak1; 27 Nov 2007, 15:27:38.

Comment

Core Stepping B3

มันรุ่นเก่านิ ได้ 3.4 ก็ดีแล้ว ตันแล้วครับ

Comment

Working...
                              X