Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำยังไง ให้คอมเล่นเน็ตได้สองเครื่องครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำยังไง ให้คอมเล่นเน็ตได้สองเครื่องครับ

มีคอมสองเครื่องครับ
    เครื่องนึง มีโมเดม ของทรู ต่อเน็ตได้ตามปกติ
    แต่จะทำให้อีกเครื่อง ดึงเน็ตเครื่อง แรก ไปใช้ยังไงครับ

*ต้องใช้อะไรเพิ่ม และทำยางไงต่อบ้างครับ

แชร์เอาเลยคับ เลือกแชร์โมเด็มก้อได้คับ สายใช้สายคอส คับไม่ต้องใช้สวิต์ฮับ

Comment

^
      ^
      -*- ไอโมเด็มของทรูเนี้ย มันก็โมเด็ม ADSL ป่ะ ถ้างั้นมันใช้สายแลน อ่ะดิ

แล้วจะใช้สายครอส ไปอีกเครื่องยังไง ? งง หรือใช้ usb

ควักพันกว่าบาท ไปซื้อเราเตอร์ สายแลนอีกเส้น

.. อาจมีความคิดดีกว่านี้ เชิญคนถัดไป
      Last edited by StepPingZ; 28 Nov 2007, 02:37:48.

Comment

ดัน ครับ หาวิธีอยู่เหมือนกัน
        Attached Files

Comment

ลงทุนน้อยสุดที่จะไม่ต้องเปิดเครื่องทั้งสองเครื่องตลอดคือ ซื้อสวิทช์มาต่อคือต่อLanจากโมเด็มเข้าสวิทช์แล้วต่อLanจากสวิทช์เข้าคอมแล้วก็สร้างตัวคอนเน็คชั่นเหมือนกันทั้งสองเครื่องทีนี้ก็คอนเน็คได้เลยและสามารถปิดเปิดเครื่องไหนก็ได้ไม่ต้องเปิดทั้งสองเครื่องก็ได้ หรือจะเล่นพร้อมกันทั้งสองเครื่องก็ได้ ลองดูนะครับ

Comment

Originally posted by StepPingZ View Post
            ^
            ^
            -*- ไอโมเด็มของทรูเนี้ย มันก็โมเด็ม ADSL ป่ะ ถ้างั้นมันใช้สายแลน อ่ะดิ

แล้วจะใช้สายครอส ไปอีกเครื่องยังไง ? งง หรือใช้ usb

ควักพันกว่าบาท ไปซื้อเราเตอร์ สายแลนอีกเส้น

.. อาจมีความคิดดีกว่านี้ เชิญคนถัดไป
            คือเราใช้กาด แลน ของเครื่องแรกที่ต่อกับโมเด็มแชร์เอา ไม่ต้องใช้ ฮับ ก้อเลยเป็นสายคอส คับ

Comment

Originally posted by punewcastle View Post
              ลงทุนน้อยสุดที่จะไม่ต้องเปิดเครื่องทั้งสองเครื่องตลอดคือ ซื้อสวิทช์มาต่อคือต่อLanจากโมเด็มเข้าสวิทช์แล้วต่อLanจากสวิทช์เข้าคอมแล้วก็สร้างตัวคอนเน็คชั่นเหมือนกันทั้งสองเครื่องทีนี้ก็คอนเน็คได้เลยและสามารถปิดเปิดเครื่องไหนก็ได้ไม่ต้องเปิดทั้งสองเครื่องก็ได้ หรือจะเล่นพร้อมกันทั้งสองเครื่องก็ได้ ลองดูนะครับ
              ช่วยอธิบายสวิตท์ที่ว่าซื้อที่ไหนราคาเท่าไหร่ด้วยครับ แล้วจะบอกคนขายว่ายังไงครับ

Comment

คุณpunewcastleช่วยเข้ามาตอบด้วยครับ

ไอ้ตัวสวิตท์ที่ช่วยต่อเน็ต2ตัว มันว์อที่ไหนราคาเท่าไหร่ครับ รบกวนหน่อยครับ ไม่มีตังซื้อเราเตอร์+ฮับ

Comment

ซื้อสวิตฮับ ราคาประมาณ 300 บาท ใช้สายแลน 3 เส้น คงมีของเดิมแล้ว 1 เส้น(จากโมเด็ม) แถมมากับฮับ 1 เส้น ซื้อเพิ่ม 1 เส้น
                  ต่อทั้ง 3 เส้นเข้าฮับ เป็นอันเสร็จพิธี

Comment

สายครอส

Comment

Originally posted by cotton View Post
                      ซื้อสวิตฮับ ราคาประมาณ 300 บาท ใช้สายแลน 3 เส้น คงมีของเดิมแล้ว 1 เส้น(จากโมเด็ม) แถมมากับฮับ 1 เส้น ซื้อเพิ่ม 1 เส้น
                      ต่อทั้ง 3 เส้นเข้าฮับ เป็นอันเสร็จพิธี
                      ตามท่านนี้น่าจะเวิอคสุดนะ ผมก็ทำอยู่แบบเนียะ

Comment

Originally posted by punewcastle View Post
                        อันนี้ก็เหมือนข้างบนนะ ถูกสุดและง่ายครับ เล่นเน็ตได้ พร้อมแชร์ไฟน์ข้อมูลกันได้อีกด้วย
                        Last edited by buncha; 5 Dec 2007, 20:41:25.

Comment

แปลงแลนโมเด็มที่มีกลับเป็นเราเตอร์ แล้วต่อฮับซะ จบ ไม่ต้องเปิดสักเครื่อง Online24Hr.

Comment

พี่ๆครับ ผมขอถามหน่อย ผมจาติดเน็ตของMaxnet แล้วจาซื้อ router4port มีสายแลนอยู่แล้วเส้นนึง จาทำให้ใช้เน็ตได้ทั้ง2เครื่องอะครับ แค่้เอาสายเสียบกะเราเตอร์ทั้ง2เครื่องเลย แล้วใช้ได้เลยป่าวครับ

Comment

ถามหน่อย

ผมไปถามที่พันทิพมันบอกโมเด็มทรูใช้สวิตท์ฮับไม่ได้ตกลงไงกันแน่คับ กลัวซื้อมาเสียของใครใช้ทรูต่อฮับอยู่ช่วยตอบหน่อยครับ จะได้ซื้อไม่เสียเที่ยว

Comment

Working...
                              X