Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากได้คอมเงียบๆ แบบเงียบมากๆ ไม่ใช้น้ำด้วย ทำได้มั้ย (มีงบไม่เกิน 20,000)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากได้คอมเงียบๆ แบบเงียบมากๆ ไม่ใช้น้ำด้วย ทำได้มั้ย (มีงบไม่เกิน 20,000)

เฉพาะ CASE ไม่รวมจอ พอไหวมั้ยครับ

อยากได้แบบ ตอนดึกๆ ตั้ง Case ไว้บนโต๊ะ ***งหูประมาณ 50 CM
    ไม่ได้ยิน ยกเว้นถ้าเอาหูไปแนบใกล้ๆ พอได้ยินบ้าง

ไม่ได้เล่นเกมส๋อะไร เล่น Net Office Write DVD บ้าง
    จัดแบบทั้ง CASE มีพัดลมน้อยที่สุด (ไม่มีได้ยิ่งดี!!!!)
    ความเร็วแบบพอไปวัดไปวาได้ (ไม่ O/C, ลดความเร็ว CPU หน่อยก็ยังไหว)

ลองไล่เองทีละตัวเล่นๆ

MB เอาแบบไม่มีพัดลม (หาไม่ยาก)
    VGA ไม่เอาแบบ Onboard ก็หาแบบไม่มีพัดลม (หาไม่ยาก)
    CPU + Zink คงต้องหา Zink ตัวโตมากๆ มาใช้กับ CPU เย็น ๆ
    CD/DVD อันนี้คงต้องยอม ไม่รู้ทำไง อย่างดีก็หา Case แบบมีฝาปิด
    HDD ไอ้นี่แหละตัวปัญหา คงต้องหา Foam มาปิดกันเสียง แต่ก็ร้อนอีก
    Power พอๆ กับอันตะกี้ คงต้องหารุ่นพัดลมใหญ่ๆ แถมต้องปรับพัดลมได้ด้วย
    Case ต้องหาแบบทึบๆ เลย มีพัดลมเป่าทิ้งออกข้างหลังอย่างเดียว
    ใช้พัดลมใหญ่ๆ ปรับรอบต่ำๆ มากๆ สัก 2 ตัว คงพอไหว

อยากให้ช่วยจัดให้หน่อยครับ

MB เอาแบบไม่มีพัดลม (หาไม่ยาก) X2 4000+
    VGA ไม่เอาแบบ Onboard ก็หาแบบไม่มีพัดลม (หาไม่ยาก) ASROCK ALIVENf7 720H 2300
    CPU + Zink คงต้องหา Zink ตัวโตมากๆ มาใช้กับ CPU เย็น ๆ ไม่ต้องใช้ ไม่ได้ดังขนาดนั้นหรอก เป็น Q'COOL แทบไม่มีเสียง
    CD/DVD อันนี้คงต้องยอม ไม่รู้ทำไง อย่างดีก็หา Case แบบมีฝาปิด กลัวมากไปเปล่า นี้เป็นอุปกกร์ที่แทบไม่มีเสียง ถ้าเอาเอาหนังโป้ แผ่นห่วยๆมาเปิด
    HDD ไอ้นี่แหละตัวปัญหา คงต้องหา Foam มาปิดกันเสียง แต่ก็ร้อนอีก นี้ก็แทบไม่มีเสียง HDD ไม่ได้หมุน 24 ชม หรอกครับ
    Power พอๆ กับอันตะกี้ คงต้องหารุ่นพัดลมใหญ่ๆ แถมต้องปรับพัดลมได้ด้วย
    Case ต้องหาแบบทึบๆ เลย มีพัดลมเป่าทิ้งออกข้างหลังอย่างเดียว เคชนะ เอาที่โล่งๆใหญ่ ระบายอากาศดีๆ แทบไม่ต้องใช้ พัดลม สักตัว
    ใช้พัดลมใหญ่ๆ ปรับรอบต่ำๆ มากๆ สัก 2 ตัว คงพอไหว ดูนี้ครับ เงียบสนิด พัดลมหลังเคช ไม่ต่อยังได้
    http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=33919

Comment

ใช้ Celeron ไม่ต้องห่วงเรื่องความร้อน

ใช้แค่พัดลม CPU กับพัดลม PSU แค่นี้ก็เงียบแล้วครับ

Comment

ซื้อ power ที่เงียบๆด้วยนะคับ

Comment

พัดลมที่ใช้ในเครื่องต้องมองหาแบบ 12cm+ รุ่นที่เงียบๆ งับ (เยอะ) เน้นว่าเคสภายในโปร่งๆ โล่งๆ ที่สุดงับ จะเงียบ ยิ่งทึบ จะยิ่งร้อน + มีของบังทางลมจะยิ่งทำให้เกิดเสียง

HDD เวลามันอยู่ case มันก็ไม่ได้ยินเสียงแล้วงับ เพราะมันโดนยึดอยู่ (ถ้ากลัวมากก็เอา ยางปายขัดไว้ระหว่าง case กับ HDD นิดนึง)

PSU ของผมไง Enermax 460w ตัว 2 พัดลมมีปรับรอบ มะต้องรุ่นใหญ่ด้วย ^^"

Comment

ปิดเครื่องเลยครับ เงียบสนิท

อ่ะล้อเล่ง
            ผมก็ไม่ยู้อ่ะว่าจะทำไงดี

Comment

ผมว่าถ้าให้ไม่มีเสียงจริงๆก็คงต้องเล่นน้ำแหล่ะครับ (แต่มันก็มีเสียงน้ำอีกอ่ะแหล่ะตอนดูดอากาศไม่เจอน้ำเข้าไป )

พัดลมยังไงๆก็มีเสียง แถมพัดลมรอบต่ำมันก็แทบไม่กวาดลมเลย
              (ไม่ใช่พัดลมตัวละ 500 กว่าๆของพวก เทอร์มาเทค นะ หรือถ้ามีตังก็ไม่ว่ากัน)

จะพาลให้เครื่องร้อนมากกว่าด้วยซ้ำ (พังเร็ว)
              อีกอย่างอยู่ใน Office นี้แน่นอนต้องเปิดตลอด(ทำงานตลอด)

ปล.แนะนำ Kama Bay ครับ เห็นว่าติดหน้าเคสแล้วเสียงเงียบ
              Last edited by penguinbenz; 27 Nov 2007, 11:29:55.

Comment

ถอดที่มีพัดลมออกหมดเลยเล่นเปลือยไปเลย

Comment

http://www.quietpcusa.com/AcoustiCas...es--P45C5.aspx

http://www.bigbruin.com/2007/quietpc340_1

ดูตัวอย่างแล้ว น่าจะลองเอาไปทำ
                  Attached Files

Comment

Originally posted by bebebubu View Post
                    http://www.quietpcusa.com/AcoustiCas...es--P45C5.aspx

http://www.bigbruin.com/2007/quietpc340_1

ดูตัวอย่างแล้ว น่าจะลองเอาไปทำ
                    เคสเก็บเสียงเหรอคับ น่าสนใจดีคับ^^"

Comment

ไม่ลอง NB งบ 20k น่าจะพอได้ อิๆ น่าจะเงียบนะผมว่า

Comment

Originally posted by .. View Post
                        ไม่ลอง NB งบ 20k น่าจะพอได้ อิๆ น่าจะเงียบนะผมว่า
                        เห็นด้วย

Comment

กังวลไปรึป่าวหงะ เป็นคนกลัวเสียงมากเลยนะครับ

Comment

แนะอีกอย่างคือใช้พัดลมของ artic ครับเพราะมันจะมีสายปรับรอบเองให้ด้วย ปกติมันหมุนอยู่ 400-500 เองเวลาเล่นเน็ท

Comment

Silent pipe เลยครับทั่นเงียบจิง แต่ห่วงเรื่องความร้อนอ่ะอิอิ

Comment

Working...
                              X