Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลำโพงไม่มี เสียง อ่ะช่วยที่ครับ(แบบ5.1)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลำโพงไม่มี เสียง อ่ะช่วยที่ครับ(แบบ5.1)

คือว่า ผมซื้อลำโพง5.1ของ creative มา (ผมว่าผมต่อถูกทุกเส้น นะ) แล้วพอลงซาวกาด5.1แบบออนบอดแล้ว เสียงก็ไม่มีเลยอ่ะ ไม่รู้เป็นที่อ่ะไร

แต่ก่อนที่จาลงซาวกาดออนบอร์ด ยังมีเสียงอยู่ เลย อ่ะ

แก้ไงดีอ่ะคราบ อุส่าถอยออกมา ตั้ง 4000 เลยอ่ะ แงๆ

ผมมาอีกทีตอนดึกๆ น้าคาบ

Comment

ผมว่า น่าจะลองหา SOUNDCARD มาใช้จะดีกว่าครับ (ยังไงก็ทีลำโพงดีๆ แล้วเลือก Creative7.1,5.1 (24-bit) นั่นแหล่ะ)

Comment

ใช้ บอร์ด ของอาไร ครับ ถ้าบอร์ก ของ asus มันจะโชว์ ว่า เราต่อถูก หรือ ป่าว อะ ครับ ต้องดูบอร์ด ครับ ถ้าไม่ออกคงเป็นที่ไดร์เวอร์ละ ครับ ลองดูดีๆๆ คับ ตามสีนะ

Comment

ขั้นแรกดูว่า on board ใช้ชิพอะไร ไม่ adi ก็ realtek
          คุณอาจลง drivers แล้ว แต่ไม่ได้ลง software mixer ของชิพยี่ห้อนั้นๆ
          สังเกตถ้ามี icon ของ adi หรือ realtk ที่ มุมขวาล่าง (system tray)
          เปิดมันขึ้นมา แล้วเลือก speaker เป็น 5.1 (ปกติมันจะเป็น 2.1)

ข้อสังเกตุ
          ลำโพง 5.1 กับ sound 5.1ทั่วไป เสียงเบส มันจะไปดังที่ sub อย่างเดียว
          ไม่ว่าจะ winamp powerdvd มีแต่ media player classic+klite codec ที่ redirect เสียง
          เบส มายังลำโพงที่ไม่ไช่ subได้ (2.1ทั่วไป เสียงเบสจะออกที่คู่หน้าด้วย ถ้าเสียงเบสหนักๆ มันจะออกที่ sub)

Comment

ขอบคุณคราบ

Comment

ได้ยางงงง... ตามประสบการณ์ผม มีอันนึงที่ผมเคยผิดคือ ตรง sound card อะ ผมเคยไปปรับเป็น digital ลำโพงผมเป็น analog เสียงมันก็เลยไม่ออก

Comment

Working...
              X