Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาที่แก้ไม่ตก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาที่แก้ไม่ตก

สเปก asus m2n-sli (am2)
    athlon 3200+(am2)
    asus x1600 pro512/ddr2
    kington 512*2 bus 533
    seagaet 80 gb
    lcd samsung 730 bf
    Gview mario 450 w
    อาการ เวลาตอนบูทเข้าวินโด้ แถบวิ่งประมาณ30กว่าครั้งคับและบางครั้งก็วิ่งเข้าเร็วกว่าอยู่ที่14ครั้ง แต่ส่วนมากอยู่ที่30กว่าครั้งแก้ไงก็ไม่หาย ลงวินโด้ใหม่เปลี่ยนเวอร์ชั่นใหม่ แล้วก็อาการเดิม ในขณะที่ลงวินโด้เสร็จใหม่ไม่ได้ลงไดเวอร์อะไรก็เข้าวินโด้อาการแบบนี้ หาไดเวอร์เวอร์ชั่นใหม่ของอุปกรณ์ทุกตัวมาลงก็เป็นเหมือนเดิม เมื่อก่อนตอนประกอบเครื่องเสร็จใหม่ๆ ลงวินโด้64บิทอาการปกติทุกอย่างแต่พอมาลง 32 บิท ก็เป็นอาการแบบนี้ แบบนี้ควรแก้ไงคับ ข้อสังเกตุของผมนะผมว่าเมนบอร์ด มันไม่เข้ากับการ์ดจอ เป็นไปได้มั้ย หรือเป็นที่อุปกรณ์อื่น ถ้าฮาร์ดิกส์ ผมสังเกตุตอนบูทไฟก็ไม่ติดค้างตลอดเนี่ยคับ หมายเหตุ แต่พอเข้าวินโด้ได้ก็ใช้งานได้ปกตินะคับโหลดเกมอะไรก็เร็วดี แต่เสียเป็นที่ตอนบูทเข้าวินโด้อย่างเดียวคับที่ผิดปกติ แบบนี้ควรทำไงดีคับ แนะนำทีคับ ขอบคุณมากคับ

ผม ว่าเป็นที่วินโดว? นะครับ ต้องลองปรับที่ config ดูนะ ครับ ไม่แน่อาจเร็วขึ้นมานิดๆ ให้ผู้รู้ มาตอบดีกว่า ครับ ผมอาจไม่ใช่ก็ได้ งับ

Comment

ลงวินโดวใหม่ซะ

Comment

ลองหาแผ่น SP1 Ver.Non Modify ดูสิครับ

ปกติแล้วมักจะมีปัญหากับพวก Windows XP Mod ที่ขายๆกันเกลื่อนตามพันทิพย์ครับ

Comment

จากข้อมูลข้างบน ผมคิดว่าคุณอาจจะลืมลงไดรเวอร์เมนบอร์ดหรือชิพเซ็ตมากกว่า Windows เลยหานานเลย

Comment

เจ้าของกระทู้

ผมได้ลง ไดเวอร์ครบถ้วนแล้วและเป็นเวอร์ชั่นใหม่แล้วคับ และลองเปลี่ยนวินโด้ ทุกรูปแบบแล้ว

Comment

ลงไดร์เวอร์เมนบอร์ดอย่างที่ท่านข้างบนว่าก่อนนะครับ ถ้ายังไม่หายก็ข้างล่างอาจจะอาการเดียวกัน

ผมเคยเจอเองยังงงๆ อยู่เหมือนกันว่าเป็นไปได้หรือ ลงวินโดวส์เสร็จก็อยากสวย เอาพัดลมไฟศาลพระภูมิใส่ไปสองตัว โหลดวินโดวส์รอไปสิบกว่ารอบ แล้วก็จ่อหน้าจอสีฟ้้าอยู่เป็นนาที นึกว่าแฮงค์แต่พ็อยเตอร์เมาส์ก็ขยับได้ เลยรอดูเข้าวินโดว์สก็ทำงานได้ปกติ (แต่ผมไม่ได้เล่นเกมส์นะครับ) เลยลองเอาพัดลมไฟศาลพระภูมิออกหมด ปรากฎว่ากลับมาโหลดปกติ อาจจะเป็นสาเหตุเดียวกับผมหรือเปล่าไม่ทราบนะครับ ลองเอาไปสันนิษฐานดู หรือหาโปรแกรมมาตรวจการจ่ายไฟของ PSU ดูครับ

Comment

ลองถอดพัดลมออกหมดแล้วก็ เหมือนเดิมคับ แต่พัดลมผมไม่ได้ต่อกับสล๊อตเมนบอร์ด จะต่อตรงจากพาวเวอร์ซับพายเลย

Comment

ในไบออส ไปเซตอะไรไว้หรือเปล่าครับ ลองไปเซตเป็นค่า Default ก่อน แล้วลองรีสตาร์ดดูครับ

ถ้ายังไม่ได้ก็ลองเอาสคริปต์ในกระทู้นี้ไปใช้ครับ

http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php?t=11161

Comment

ไม่ได้ผลคับวิธีของคุณ o-man เหมือนเดิมแบบนี้เป็นที่ ฮาร์ดแวร์ ปล่าว

Comment

ไม่แน่ใจนะ เพราะมีหลายสาเหตุ แต่ที่เคยเจอ
                      1.มีแผ่นอยู่ใน cd-rom drives แล้วมันอ่านแผ่นไม่ได้
                      2.ไฟล์เป็น ntfs แล้วเปิดแชร์ แบบ ไม่ use simple files sharing มันจะ เช็ค secruity ของไฟล์ที่แชร์ ก่อนเข้า windows ถ้าบางไฟล์ security เสียมันจะโหลดนาน
                      3.จากข้อ 2 ลองลงกับ hdd เปล่าๆ
                      4.ลอง disable lan แล้วบูทใหม่ดู (ข้อ2,4 ถ้าทำแล้วหาย มีวิธีแก้อยู่)

Comment

Working...
                      X