Announcement

Collapse
No announcement yet.

พัดลมที่ chipset ไม่หมุนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พัดลมที่ chipset ไม่หมุนครับ

คือเปิดเครื่องทีไรมันจะแจ้งว่าพัดลมที่ chipset fail หรือความเร็วรอบต่ำไป
    ตอนแรกก็ไม่เอะใจอะไรเพราะกด F1 ก็ใช้ได้ตลอด
    มาวันนี้นึกอะไรไม่รู้ลองทอสอบเอากระดาษไปแหย่ใกล้
    ดูว่ากระดาษมันจะปลิวตามแรงลมหรือเปล่า ผลคือพัดลมมันไม่หมุนเลยครับ
    เลยปิดเครื่องแล้วลองแตะพัดลมดูปรากฎว่ามันร้อนมากเลย
    อาการแบบนี้จะทำให้ MB ผมพังไวหรือเปล่าครับ กลัว chipset มันจะเดี้ยง
    MB ผม Asus A8N5X ครับ สั่งจาก 7daysit ซึ่งตอนนี้เปลี่ยนเป็น bigit ไปแล้ว
    จะส่งไปเคลมก็คงนานมากเพราะได้ยินกิติศัพท์ของ com7 ตอนนี้เลยไม่อยากส่งไปเลย
    ไหนๆมันก็จะหมดประกันแล้ว เลยขอจัดการเองดีกว่า
    ถ้าจะเปลี่ยนพัดลมนี่ต้องทำยังไงครับ มีขายที่ไหน หรือร้านคอมเค้ารับซ่อมหรือเปล่าครับ

พวกร้านขาย ของจีนมีขายคับ เอาที่ตัว ล็อกมันตรงกันคับ ที่เสียบลงไปในรูทั้2รูอะคับ ทาซิลิโคนด้วยนะ^^"

Comment

ผมใช้Asusเหมือนกัน พัดลมก็ไม่หมุนล่ะครับ หาขนาดเดียวกันมาก็ใช้ได้เเล้ว ยึดลำบากหน่อยเพราะของเดิมน็อตตัวเล็กหายาก เลยใช้น็อตเกลียวปล่อยขนาดใหญ่กว่าเล็กน้อยขันลงไปเเทน

Comment

Working...
      X