Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับ Clustersb ของฮาร์ดดิสครับ..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับ Clustersb ของฮาร์ดดิสครับ..

ตามรูปนะครับ เมื่อก่อนตอนที่ใช้โปรแกรมแบ่งพาร์ติชั่น ผมไม่เคยรู้ว่ามันมีใช้เซ็ท ค่าขนาดของ Clusters

ขอความรู้เรื่องนี้หน่อยนะครับผม ว่าถ้าเราเซ็ทค่าแต่ละขนาด จะมีข้อดีข้อเสียยังไงบ้างครับ.. ขอบคุณครับ..

Edit
    อันนี้รู้แล้วนะครับว่า ขนาดที่เล็ก จะทำให้ได้ประสิทธิภาพเรื่องพื้นที่ได้ดีกว่า..

................................................................................................................
    ................................................................................................................

Edit จะขอตั้งคำถามต่อ ว่า ถ้าคำนึงเรื่องความเร็ว ระหว่างขนาดของ Clusters ที่เล็ก กับใหญ่ อันไหนจะทำได้ดีกว่ากันครับ..
    ไม่แน่ใจว่า จะเป็นขนาด Clusters ที่ใหญ่กว่านะครับ..

""
    Attached Files
    Last edited by hornetpc719; 15 Dec 2007, 02:26:44.

ขอขุดหน่อนนะครับ.. Edit แล้ว

Comment

ใช่ครับ คลัสเตอร์ใหญ่กว่าจะเร็วกว่าเพราะไม่ต้องซอยขนาดไฟล์ให้ย่อยเท่าคลัสเตอร์เล็กๆคับ

Comment

Originally posted by ipon View Post
        ใช่ครับ คลัสเตอร์ใหญ่กว่าจะเร็วกว่าเพราะไม่ต้องซอยขนาดไฟล์ให้ย่อยเท่าคลัสเตอร์เล็กๆคับ
        แล้วถ้าจะเปลี่ยนขนาดคลัสเตอร์ เปลี่ยนด้วยพาร์ติชั่นเมจิกได้เลยเปล่า ข้อมูลหายมั๊ยครับ.. เดิมวินโดว์เลือกเป็น 4 ว่าจะเอาสัก32ดีกว่า..

ครับ เดี๋ยวจะลองดูกับพาร์ติชั้นที่ไม่สำคัญ..

ปล. ลองเปลี่ยนดู พอเช็คอีกที่ยังมีขนาดเท่าเดิม งง..
        Last edited by hornetpc719; 15 Dec 2007, 11:35:59.

Comment

Working...
        X