Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปรับจอ LCD ให้ตัวอักษรคมชัดทำยังงัยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปรับจอ LCD ให้ตัวอักษรคมชัดทำยังงัยครับ

เพิ่งจะซื้อ LG flatron L1960TR ที่เป็น 5000:1 มาใช้ ส่วนการ์ดจอเป็น Gforce FX5200 ไม่ได้เล่นเกมส์หนัก ส่วนใหญ่จะเป็นงาน text แต่ตอนนี้มีปัญหาปวดหัว ปรับยังงัยก็ไม่ได้คือตัวอักษรมันจะเหลื่อมๆ ไม่คมซักเท่าไร บางครั้งก็จะออกเป็น background สีขาวเรืองๆหลังตัวหนังสือที่เป็นดำ อย่างตรงที่ขึ้นข้อความว่า "ยินดีต้อนรับ คุณ...." ก็เป็นครับ

อยากทราบว่ามีวิธีปรับหรือเปล่าครับ...ขอบคุณล่วงหน้า
    Last edited by pipeak; 27 Nov 2007, 19:38:19.

ผมใช้อยู่ ตัว 3000:1 ก้อปกติดีนิคับ ลองกดปุ่มด้านข้าง ปุ่มที่ 2 นับจากล่างเลือกเป็น text ดูคับน่าจะดีขึ้น
    แล้วใช้ความละเอียดจอเท่าไหร่ ผมใช้ 1280x1024 คับชัดแจ๋วเลย และก้อต่อ สาย dvi อะคับ^^"

Comment

ปรับไปที่ความละเอียดสูงสุดสิครับ ตัวนี้น่าจะ 1680*1050 นะครับถ้าจำไม่ผิด

ขออภัยครับ ดูจากเว็บแล้วแค่ 1280*1024 ไม่ทราบว่าใช้สาย DVI แล้วหรือยังครับ
      Last edited by dogdog; 27 Nov 2007, 20:16:52.

Comment

ปรับไปที่ความละเอียด 1280X1024 แล้วครับ ต่อจาก DVI ด้วยครับ เช็คจากที่ office ที่เป็นของ samsung ที่ office ก็ยังชัดกว่า ปัญหาหลักก็เรื่องตัวอักษรเหลื่อมครับ จะดูเป็นเงาจางๆ หรือมาจาก Gforce FX5200 เป็นไปได้หรือเปล่าครับ

Comment

เข้าไปปรับที่ ไดร์เวอร์ของ nvidia ครับ ปรับได้แบบ อิสระเลยครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
            เข้าไปปรับที่ ไดร์เวอร์ของ nvidia ครับ ปรับได้แบบ อิสระเลยครับ
            แนะนำการปรับหน่อยครับ ลองเข้าไปดูแล้วงงไปหมด แต่ก็อยากลองครับ แนะนำเป็นความรู้หน่อยนะครับ ขอบคุณมากๆ

Comment

ด้วยคนครับ T_T

Comment

ก็เข้าไปหน้านี้อ่ะค่ะ แล้วก็ปรับ ๆ ดูเอาเองน่ะคะ

หนูดีก็เคย ประสบกับปัญหานี้ บ้างค่ะ คือ ตัวหนังสือมันจะหมัวๆ หน่อย อ่ะค่ะ

ก็เข้าไป ๆ ดูน่ะคะ อิอิ

Attached Files

Comment

ชอบรูปหมีคุงมากๆ เห็นทีไรยิ้มทุกที

Comment

แนะนำให้ลองอัพเดทไดรเวอร์

Comment

ทำตามนี้ ที่หน้าจอคลิ๊กขวา เลือก Properties>Appearance>Effects ติ้กช่องที่2
                      แล้วเลือกเป็น clear type แล้วกด ok ตัวหนังสือจะคมชัดขึ้นครับ ลองดู

Comment

ต่อสายdvi แล้วเสียบเข้ากับเคสตรงไหนค่ะ

Comment

เข้า VGA สีขาวครับ การ์ดจออะครับ

19" wide หรือ ปกดิครับ

19" Wide 1440*900 ครับ

Comment

Originally posted by parnatiwat View Post
                            เข้า VGA สีขาวครับ การ์ดจออะครับ

19" wide หรือ ปกดิครับ

19" Wide 1440*900 ครับ
                            ถามเพิ่มอีกนิดนึงนะคะ
                            ตอนนี้ใช้จอ widescreen ของ sumsung อยู่ตรงมุมจอจะเขียนว่า 15000 : 1 ปกติเราเสียบสายจอจะเป็นหัวสีน้ำเงินใช่ไหมค่ะ แล้วsumsung จะมีหัว dvi เพิ่มเข้ามา แล้วเราจะเสียบตรงไหนค่ะ
                            หรือหัวที่เป็นสีน้ำเงินไม่ต้องเสียบ แล้วเสียบแต่ช่อง dvi อย่างเดียว แล้วตรงเคสก็เอาหัว dvi เสียบตรงช่องสีน้ำเงิน หรือ ให้เสียบทั้งสองสาย (ถ้าเสียบสองสายแล้ว เสียบยังไง???)

Comment

ปรับความถี่ของหน้าจอแล้วมันจะชัดขึ้นด้วยครับ ผมเคยลอง
                              Attached Files

Comment

Working...
                              X