Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฮาร์ดดิส SATA2 ใช้สายเดียวกับ SATA ไหม เหมือนกันป่าวท่าน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

อ๋อ ผมเข้าใจที่คุณ TWK บอกแล้ว

แล้วยังงี้ psu ที่มันไม่มีหัวเสียบไฟ HDD SATA แล้วเขาจะเสียบไฟให้ฮาร์ดดิสก์ นี่เขาต้องทำยังไงอะครับ

Comment

Originally posted by some like it hot View Post
      ขอบคุณนะครับ

ผมเช็คดูแล้วสาย sata ของผมเหลืออยู่เส้นหนึ่งครับ

ส่วน ที่ผมถามหมายถึง ฮาร์ดดิสก์ มันต้องเสียบสาย sata กับ อีกช่องหนึ่งต้องเสียบไฟให้ฮาร์ดดิสก์ด้วยใช่มั้ยครับ ทีนี้ผมก็เห็น psu ของผมมันเหลือสายไฟที่ไม่ได้ใช้อีกเยอะเลยอะครับ แล้วสายไฟที่เหลือก็มีหัวไม่เหมือนกันด้วย กลัวเสียบเส้นใส่ฮาร์ดดิสก์ไม่ถูก(ซึ่งจริงๆเส้นที่ไม่ใช่หรือใส่ไม่ได้มันก็จะเสียบไม่ลงอยู่แล้วใช่มั้ยครับ แต่ถามเพื่อความมั่นใจอะครับ) ผมก็เลยอยากถามว่าวิธีง่ายๆ ก็คือดูว่าฮาร์ดดิสก์ตัวเก่ามันใช้สายไฟที่มีหัวแบบไหน ก็เลือกแบบนั้นเสียบฮาร์ดดิสก์ที่จะซื้อมาใหม่ใช่มั้ยครับ

คือผมอาจจะถามงงๆไปหน่อย ขออภัยด้วยนะครับ

คือมีโครงการณ์จะซื้อ ฮาร์ดดิสก์มาเพิ่มอะครับ แต่ก็คงอีกนานเป็นเดือนสองเดือนแหละครับ เพราะช่วงนี้ไม่ค่อยมีตังค์ T_T
      ใช่ครับ สายไฟอีกช่องที่ต้องใส่นั้นละ สงสัยว่า PSU ท่านสายไฟว่างๆ จะใส่ไม่ได้
      ต้องเป็นหัวเสียบไฟแบนๆ นะ ถึงจะเสียบได้ (สายไฟ SATA จะมีแบบตัวแปลงได้)
      V

Comment

HDD บางรุ่นมี ทั้ง 2 หัวนะท่าน เลือกเอาได้ เสียบแค่ 1 อย่างพอ ไฟอะ

ซื้อ HDD Sata2 มาแล้วถ้า M/B ท่านเป็น Sata1 อย่าลืม set jumper ด้วยนะงับ (ดูบนฉลากเอา)

Comment

อิอิ Delux 420W 750บาท ของผมก็มี หัว SATA ออกจาก PSU 1 อัน (แต่ไม่ได้ใช้งาน)

Comment

Working...
          X