Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยค๊าบบ com เปิดไม่ติด !! -_-"

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยค๊าบบ com เปิดไม่ติด !! -_-"

PSU Delux เปิดไม่ติดค๊าบบ ช่วยที

ใช้มาเกือบอาทิตย์เองคับ Delux 450W แต่ไม่เต็มวัตอ่ะคับ
    คือเปิดทิ้งไว้มา 8 ชม ได้โหลดเกม + เล่นเกมไปด้วยอ่ะคับ + Clock มันด้วยมั๊งคับเลยไปเลย
    อาการคือ ก่อนผมไปอาบนําก็ปกติอยู่ ออกมาอีกที อ่าวคอมปิด ก็เลยกเปิดใหม่ ไม่ติดเลยอ่ะคับ - -"
    เหมือนไฟเข้าอยู่ ถอดปลั๊ก แล้วใส่ใหม่ พัดลม CPU หมุนได้ 2 วิ แล้วเหมือนไฟตัดไปเองเลยอ่ะคับ

แบบนี้แสดงว่า PSU ไปแล้วใช่ม่ะคับเนี้ย เซ็งเลยยย - -" แล้วเอาไปเคลมที่ไหนได้บ้างอ่ะคับ
    แล้วรอรับได้เลยไหม PSU ควรซื้อแบบไหนดีอ่ะคับ มีงบเหลือพันก่าๆ เพราะคอมเพิ่งประกอบใหม่ PSU มาไปซะอีกเซ็งเลยคับ เห้ออ

CPU E2160 > ลากไป 3 ghz อ่ะคับ - -"

เป็น PSU ตัวนี้อ่ะคับ - -"
    http://www.thanni.com/index.php?main...oducts_id=3839

Ps. อยากทราบว่า M/B Gigabyte เอาไปเคลมที่ไหนได้บ้างอ่ะคับ
    Last edited by Fon589; 28 Nov 2007, 00:31:23.

อาจร้อนเกิน หรือไม่ก็ Clock เกินครับ E2160 เดิมๆ มันวิ่ง 1.8 เองนา
    ถ้าเกิดมันติด 2 วิ เข้าไปปรับให้เหมือนเดิมไม่ได้ลอง Clear CMOS ดูนะครับ

Comment

Originally posted by ARTmaster View Post
      อาจร้อนเกิน หรือไม่ก็ Clock เกินครับ E2160 เดิมๆ มันวิ่ง 1.8 เองนา
      ถ้าเกิดมันติด 2 วิ เข้าไปปรับให้เหมือนเดิมไม่ได้ลอง Clear CMOS ดูนะครับ
      ลอง clear แล้วอ่ะคับ แกะถ่านนาฬิกาออกมาแล้วใส่ใหม่เลยอ่า
      มันก็ยังเปิดไม่ติด คือพัดลม cpu หมุนได้ 2 วิแล้วตัด ดับไปเลยเหมือนเดิมอะคับ โอยย เข็ดๆ - -"

Comment

ลอง เปลี่ยน psu ดู ครับ ของผมก็เป็นอยุ่ เปิด 2 วิ แล้วดับเลย เลยต้องถอดแล้วเสียบปลักใหม่เรื่อย วันไหนดีก็ ชักแล้วเสียบ 2 ที วันไหนมันดื้อ ก็ 20 รอบครับ - - พอเปิดติดแล้วมันจะเป็นหน้า Bios กดออกบูทใหม่ก็เข้าได้ปกติ

Comment

ถอดทุกอย่างออกให้เหลือ แต่ MB CPU RAM VGA HDD เท่านั้น DVD พัดลม ถอดปลั้กไฟสายแพร์ ออกให้หมด ถอดแรมเหลือ แถวเดียวครับ

ถ้ายังอาการเดิม

ถอดแรมออกไปเลย ดูว่า พัดลม CPU ติดใหม่ ถ้าติด มันจะติดตลอดแต่เครื่องจะร้องครับ ถ้ายัง 2วิดับ

ใส่ แรมคืน ถอด hdd ออก แล้วดูอาการ์เหมือนข้อแรง ถ้ายัง 2 วิ ดับ

ใส่ hdd คืนแล้ว ถอด VGA ออกครับ ดูอาการ

ที่ให้ทำแบบนี้ เพื่อเช็ตว่า อุปกร์ไดมีปัญหาเรื่องไฟ ครับ หากมันช๊อต บอร์ดมันจะตัดตัวเองครับ

เช็ค พอต ต่างๆว่าช๊อตใหม ถ้าเช็ดหมดแล้ว เหมือนเดิม งานนี้ ไม่บอร์ดก็ CPU ละครับ

อิอิ

Comment

ไม่อยากจะบอกเลยว่าสงสัยว่าอุปกรณ์ชิ้นใดชิ้นหนึ่งอาจจะสิ้นชีพไปแล้ว อาจจะเป็นเมนบอร์ดด้วย

Comment

Originally posted by yenmanovic View Post
              ไม่อยากจะบอกเลยว่าสงสัยว่าอุปกรณ์ชิ้นใดชิ้นหนึ่งอาจจะสิ้นชีพไปแล้ว อาจจะเป็นเมนบอร์ดด้วย
              เวรรกำ อย่าพูดงี๊จิ เพิ่งประกอบคอมฯใหม่มา เกือบอาทิตย์เองนะ - -"
              แต่ยังไงขอบคุณทุกท่านมากนะคับ เดี๋ยวผมจะลองถอด CD Drive กะ VGA ดูอ่ะคับ
              แล้วจะมารายงานผล

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                ถอดทุกอย่างออกให้เหลือ แต่ MB CPU RAM VGA HDD เท่านั้น DVD พัดลม ถอดปลั้กไฟสายแพร์ ออกให้หมด ถอดแรมเหลือ แถวเดียวครับ

ถ้ายังอาการเดิม

ถอดแรมออกไปเลย ดูว่า พัดลม CPU ติดใหม่ ถ้าติด มันจะติดตลอดแต่เครื่องจะร้องครับ ถ้ายัง 2วิดับ

ใส่ แรมคืน ถอด hdd ออก แล้วดูอาการ์เหมือนข้อแรง ถ้ายัง 2 วิ ดับ

ใส่ hdd คืนแล้ว ถอด VGA ออกครับ ดูอาการ

ที่ให้ทำแบบนี้ เพื่อเช็ตว่า อุปกร์ไดมีปัญหาเรื่องไฟ ครับ หากมันช๊อต บอร์ดมันจะตัดตัวเองครับ

เช็ค พอต ต่างๆว่าช๊อตใหม ถ้าเช็ดหมดแล้ว เหมือนเดิม งานนี้ ไม่บอร์ดก็ CPU ละครับ

อิอิ
                ถ้าเข้าหน้า Bios ได้แล้วให้ตั้งค่าทุกอย่างเป็นปกติเดิมๆก่อน ใช่มั๊ยคับ

Comment

อ่านกระทู้นี้แล้วแทบอยากกลับไปใช้ความเร็วปกติเลย

Comment

ถ้าเข้าได้แปลว่าเปิดติด ก็ต้องเจอ ปีญหาแล้วซิครับว่ามาจากอะไร เรื่องค่าในใบออสมันมาทีหลังแล้วครับ

Comment

ผมว่า psu มัน ลาโลกไปแล้วละ เหมือน psu ผมเลย เหอะๆ ยังไม่ว่างไปเลี่ยนเลย เลยต้องปิดแล้วเปิดใหม่เรื่อย

Comment

เล่าให้ฟังเคสที่เคยเจอกับตัวเองนะครับ เคยเปลี่ยน CPU จาก P4 2.8G เป็น PD 3.4G
                        อาการคล้าย ๆ กัน ครับ เปิดเครื่องได้ ประมาณ 2-3 วิ ก็ดับ ลองใส่ CPU เก่า ก็เปิดได้ปกติ
                        เลยลองเปลี่ยน เพาเวอร์ ใหม่ อาการหายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ
                        ป.ล. ตัวเก่า 400W (ไม่เต็ม) ตัวใหม่ 600W ครับ

Comment

PSU ผมก็ Delux 450W อะคับ (แต่รู้สึกเป็นตัววัตไม่เต็มมั๊งนะ)
                          เพิ่งซื้อมาเลย ไม่น่าพังง่ายนา - -" ไม่ถึงอาทิตย์ แล้ถ้างี๊ไปเคลมมันที่ไหนได้บ้างอ่ะคับ แล้วรอนานมั๊ย ?

Comment

ลองมองที่ MB ละคับ แต่ PSU ก็มีส่วนอยู่นา

Comment

MB ช๊อต แน่ๆเลย

Comment

Working...
                              X