Announcement

Collapse
No announcement yet.

SATA & VISTA ปวดหัว -..- (ช่วยผมคิดหน่อย)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• SATA & VISTA ปวดหัว -..- (ช่วยผมคิดหน่อย)

เรื่องมีอยู่ว่าผมประกอบคอมเครื่องใหม่โดยใช้ HDD&DVD เป็น SATA หมดทั้งเครื่อง
    พอจะลง vista มันดันลงไม่ผ่าน -..- บูทขึ้นแต่ก็ค้างเติ่งอยู่ตรงนั้น(ช่วงหน้าว่างๆระหว่างรอเลือกการติดตั้ง)
    แต่พอเอา DVD แบบ IDE ไปเสียบผ่านฉลุยจะหาที่ใส่ driver sata ก็หาไม่เจอ -.-
    ใครเคยลง vista ด้วย HDD & DVD SATA บ้างขอวิธีลงให้ผมหน่อยอยากรู้มาก

ปล.ใช้ XP mod ดีกว่าไหมเนี่ยผ่านฉลุย

วิสต้าเป็นแผ่นmodหรือแผ่นเต็มเพียวๆครับจากที่เคยลงมาไม่เคยมีปัญหากับ HDD DVD ที่เป็น Sata
    ครับ ส่วนขั้นตอนการลงไดรเวอร์ Sata มันจะโชว์ขึ้นมาตอนเลือกไดรฟ์ที่จะลงวิสต้าครับ

Comment

วิสต้าเพียว ๆ ไม่้มีปัญหาไรนี่นา เจอ SATA กับ Raid เลยไม่เหมือน XP ต้องใช้แผ่น Floppy Disk

Comment

ไม่รู้จะเกี่ยวกันไหมนะ ที่ผมเคยทำก้อ เอา cd เสียบ sata1 hdd เสียบ sata2
        มันก้อลงได้ปรกติคับ แผ่นวิสต้าเพียวๆอะ^^"

Comment

vista ก้อลงได้ปกตอ น่ะ
          Sata +Raid ได้ไม่มีปัญหา ไม่ต้องลงไดร์เวอร์เลย

Comment

vista pure(สมัครเป็น partner microsoft) ครับผมยังงงเลย พอมันบูทจากdosมา(หลังจากwindow loading file)
            ปกติมันต้องขึ้นหน้าจอให้เลือกภาษาที่จะติดตั้งแต่ของผมกว่าจะขึ้นหน้านั้นใช้เวาลเกือบ 1 ชม. พอขึ้นแล้วกดต่อไป
            INSTALL แล้วก็นิ่งไปอีก 1 ชม(ไฟ hdd ยังติดอยู่)ก็ขึ้นหน้าจอให้ format/เลือก hdd แต่มันดันไม่เห็นเลยนี่สิ -..-
            กด rescan รออีก 1 ชม ก็ไม่เจอ กด load driver(ใส่ทั้งแผ่นทั้งก้อปใส่USB)ก็หาไม่เจอ -..- งง งง งง ผมทำอะไรผิดรึเปล่า??
            ปล. spec
            AMD LE 1600
            MB ABIT AN-M2
            RAM GEIL 1GB 667
            HDD HITACHI 160GB SATA 2
            DVD LG GSAH62N SATA
            PSU DELUX 450
            VGA ON BOARD

Comment

สงสัยเป็นที่ Drive ไม่ก็เมนบอร์ด ปล. DVD SATA เสียบช่องที่ไม่ใช่สีแดงน่ะ

Comment

Originally posted by Artemis View Post
                สงสัยเป็นที่ Drive ไม่ก็เมนบอร์ด ปล. DVD SATA เสียบช่องที่ไม่ใช่สีแดงน่ะ
                ABIT มันมีสีดำสีเดียวคับ -..- hdd >> sata1 DVD >>> sata 2

เอา dvd IDE ไปต่อก็ลงผ่านฉลุยเลยนะแปลกมากทำไมเป็นกับ sata เดี๋ยวขอเช็ค bios แบบละเอียดก่อนเพื่อไปตั้งอะไรไว้ -..-

Comment

ใช้อยู่ก็ไม่เหนเปนไรนิ

Comment

Originally posted by LigerZero View Post
                    ABIT มันมีสีดำสีเดียวคับ -..- hdd >> sata1 DVD >>> sata 2

เอา dvd IDE ไปต่อก็ลงผ่านฉลุยเลยนะแปลกมากทำไมเป็นกับ sata เดี๋ยวขอเช็ค bios แบบละเอียดก่อนเพื่อไปตั้งอะไรไว้ -..-
                    คงไม่ได้ไปเสียบช่อง ที่มันสำหรับ HDD Raid น่ะ

Comment

ผลเป็นไงบ้างครับ ได้หรือยัง

Comment

Originally posted by Artemis View Post
                        คงไม่ได้ไปเสียบช่อง ที่มันสำหรับ HDD Raid น่ะ
                        ไม่น่านะครับเพราะมันมีแค่ 4 ช่อง sata 1 2 3 4 -.- ไปเช็ค bios แล้วก็ปกติ raid ก็ไม่ได้เปิดงืม.........หรือเป็นเพราะ board abit รึเปล่า หรือเพราะ LE 1600 ยังไม่ได้ flash bios ด้วย(มั่วเข้าไป)
                        ปล.เท่าที่ดูแล้ว driver แน่ๆเพราะแผ่น mod (XP) ผ่านฉลุย
                        ปล 2. จริงๆเอา IDE มาต่อก็เสร็จไปนานแล้วแต่ดันหัวแข็งจะใช้ sata ให้ได้
                        (เด็กน้อยลองของใหม่เป็นครั้งแรกด้วย sata ทั้งเครื่อง ผล = ดับอนาท เพราะ
                        ขาด ปลา ศพ กาล -..-)
                        Originally posted by Razor View Post
                        ผลเป็นไงบ้างครับ ได้หรือยัง
                        ยังดับอนาทอยู่ครับ -..- /me กลิ้งไปนอนตาย
                        Last edited by LigerZero; 28 Nov 2007, 22:28:34.

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
                          ไม่รู้จะเกี่ยวกันไหมนะ ที่ผมเคยทำก้อ เอา cd เสียบ sata1 hdd เสียบ sata2
                          มันก้อลงได้ปรกติคับ แผ่นวิสต้าเพียวๆอะ^^"
                          กำลังจะลองครับได้ผลยังไงจะแจ้งให้ทราบ เพราะผมต่อ hdd 1 dvd 2 -..- (ช้าหน่อยครับเพราะเซทโปรแกรมร้านเน็ทไปด้วย ยังปวดหัวอยู่เลยหาโปรแกรมที่ใช้กับวิสต้าได้ยากจริงๆมีแต่ XP )
                          ปล.ถ้าถามว่าทำไมไม่ XP ขอตอบว่า microsoft มันส่งมาให้แต่ vista อะ
                          ประมาณว่า มาใช้ของใหม่กันเตอะ
                          Last edited by LigerZero; 28 Nov 2007, 22:46:57.

Comment

Working...
                          X