Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามคำถามพื้นฐานหน่อยค่ะ ต่อ HDD 3ตัว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามคำถามพื้นฐานหน่อยค่ะ ต่อ HDD 3ตัว

เป็น IDE 3 ตัวนะคะ
    ตอนนี้ในเคส มีอยู่แล้ว 2 ตัว แล้วก็มี CD-RW 1 ตัว

1. จะเอา HDD IDE (ตัวที่ 3 ที่ต้องการจะเพิ่มเข้าไป) อีก 1 มาต่อ กับสายแพที่เหลือ (สายเส้นเดียวกับ CD-RW) ได้เลยหรือเปล่าคะ

2. อีกกรณี ถ้าเราปิดเครื่อง แล้ว ถอดย้ายยย HDD ตัวที่ 2 มาต่อสายแพ (สายเดียวกับ CD-RW) แล้วเอา ตัวที่ 3 (ที่ต้องการเพิ่ม) มาต่อแทนที่ คือ ย้ายตำแหน่ง physical อ่ะคะ (เรียกถูกไหมค่ะ แหะๆ) ทำได้เลยไหม
    จะมีผลกับข้อมูลใน HDD ตัวที่ 2 หรือเปล่าคะ

ขอบคุณค่ะ

1 . ใส่ได้คับ เช็คจัมเปอร์ด้วยนะคับ
    2. ข้อมูลอยู่เหมือนเดิมคับ^^"

Comment

1. ได้
      2. ได้ drive อาจเปลี่ยนที่นิดหน่อย (D > E อารายแบบเนี่ย)

Comment

1.ได้จ๊ะ
        2.ทำได้เลยครับ
        -------------
        แนะนำนิดนึงการพ่วงฮาร์ดดิสก์หลายๆตัวนั้น กินพลังงานไฟสูงครับ
        -------------
        ระวังเรื่องตัวจ่ายไฟด้วยครับ เดี๋ยวจะจ่ายไฟไม่ไหว ถ้าตัวจ่ายไฟคุณมีกำลังสูงอยู่แล้วก็ไม่ต้องกังวลครับ

Comment

ขอบคุณคะ สำหรับคำแนะนำ

งั้นขอถามเรื่องการจ่ายไฟอ่าคะ

HDD IDE 3 ตัว แล้วมี CD-RW 1 ตัว กินไฟเพิ่มจากเดิมมากไหมคะ
          ของเดิมก็ HDD IDE 2 ตัว แล้วมี CD-RW 1 ตัว

ปล. ที่ต้องต่อ 3 เพราะว่า HDD จุน้อยอ่ะคะ
          ของเดิมก็
          ตัวที่ 1 40G
          ตัวที่2 20G
          ตัวที่จะเพิ่ม 40G

พอดีได้มาอ่ะคะ ไม่ได้ซื้อมาใหม่ พอดีกับว่า 60G ไม่พอ เต็มพิกัดเลย ได้มาอีก 40G ค่อยยังชั่วหน่อยคะ ^^

PSU ใช้แบบธรรมดาอยู่คะ 350-450W ค่ะ มองไม่เห็นค่ะ จำไม่ได้แล้วอ่ะคะ 2 ปีได้แล้ว
          จะพอไหมคะ

ขอบคุณค่ะ

Last edited by ounzo; 28 Nov 2007, 17:25:29.

Comment

ผมว่า ขาย 40G 2 ก้อนทิ้งปาย ซื้อ 80G มา จะกินไฟน้อยก่านะงับ ==a (ไวก่าด้วยมั่ง รุ่นใหม่ก่านิ)

Comment

นั่นซิครับ เป็นผมขายทิ้งหมด แล้วเพิ่มเงินอีกนิดอัพเป็น 160 GB ตัวเดียวเพียวๆเลยครับ

Comment

40G จะขายได้เท่าไหรอ่ะคะ ยังมีคนซื้ออีกเหรอค่ะ

Comment

น่าจะ 5-6 ร้อยคับ ^^"

Comment

ก็ 320 GB มือ 1 ขายกันอยู่ 2 พันปลาย ๆ ถึง 3 พันต้น ๆ เองนี่ครับ ตอนแรกผมว่าจะแนะนำอย่าง คห. ข้างบนแล้ว แต่ถ้าใส่เกิน 160 GB Mainboard รุ่นเก่า ๆ จะเห็นหรือเปล่าหว่า

Comment

เคยจะหาซื้องับ แต่หามะได้ เลยซื้อ 80 ปายแล้ว >.<" เครื่องระดับ ใช้งานตาม Office งับจะใช้ราวๆ 40Gb หรือ พวกเอาไว้เล่น net เฉยๆ ก็ 20Gb อะงับ เค้าจะหาซื้อกัน
                      มะงั้นก็พวกเอาปายทาม backup ^^"

Comment

ต่อ HDD 3 ตัวเรียบร้อยแล้วค่ะ

แต่ว่า เข้า window แล้ว มันมองเห็นแค่ 2 ตัวที่ต่อ กับสาย HDD
                        ส่วนตัวที่ 3 ที่ไปต่อ กับสาย เดียวกันกับสาย CD-RW มันมองไม่เห็นค่ะ CD-RW ใช้งานได้ปกติ

ใน bios เป็นแบบนี้คะ
                        Pri master ตัวที่ 1
                        Pri slave ตัวที่ 2
                        Se master Auto <--- ไม่ขึ้นเป็น SA2400 อะไรแบบนี้อ่ะคะ ขึ้นเป็น Auto
                        Se slave CD-RW

จะทำยังไงให้ window เห็น ตัวที่ต่อสายเดียวกับ CD-RW ค่ะ
                        ปล. ตัวที่ 2-3 และ CD-RW ไม่ได้เซตจัมเปอร์ ปล่อยว่างไว้คะ

ขอบคุณค่ะ

Comment

Originally posted by ounzo View Post
                          ต่อ HDD 3 ตัวเรียบร้อยแล้วค่ะ

แต่ว่า เข้า window แล้ว มันมองเห็นแค่ 2 ตัวที่ต่อ กับสาย HDD
                          ส่วนตัวที่ 3 ที่ไปต่อ กับสาย เดียวกันกับสาย CD-RW มันมองไม่เห็นค่ะ CD-RW ใช้งานได้ปกติ

ใน bios เป็นแบบนี้คะ
                          Pri master ตัวที่ 1
                          Pri slave ตัวที่ 2
                          Se master Auto <--- ไม่ขึ้นเป็น SA2400 อะไรแบบนี้อ่ะคะ ขึ้นเป็น Auto
                          Se slave CD-RW

จะทำยังไงให้ window เห็น ตัวที่ต่อสายเดียวกับ CD-RW ค่ะ
                          ปล. ตัวที่ 2-3 และ CD-RW ไม่ได้เซตจัมเปอร์ ปล่อยว่างไว้คะ

ขอบคุณค่ะ

ดูนะครับว่า Set Jumper ของอุปกรณ์ต่าง ๆ ถูกต้องแล้วหรือยัง พวก Master Slave อะไรพวกนี้ล่ะครับ

Comment

เซ็ตฮาร์ดดิสก์เป็นมาสเตอร์ครับ เซ็ตซีดีรอมเป็นสลาฟ SLAVE ครับ(บางคนเรียกว่าสเลฟ อิอิ)

Comment

อ่าค่ะ
                              ตัวที่ 1 เซต master อยู่ ลงระบบ window
                              ตัวที่ 2 ปล่อยว่างไว้ มันก็เป็น สลาฟ อัตโนมัตใช่ไหมค่ะ ในไบออสมันก็อยูที่ Pri slave เก็บข้อมูลอย่างเดียว
                              ตัวที่ 3 ที่มองไม่เห็น เอาไว้เก็บข้อมูลอย่างเดียวเหมือนกัน ต่อกับสาย CD-RW ปล่อยว่างไว้
                              CD-RW ปล่อยว่างไว้ มันก็อยู่ที่ สลาฟ เหมือนกัน Second slave

ก็คือจะต้อง เอาตัวที่ 3 ตัวเดียวมา เซต master เหรอค่ะ
                              แล้วระบบมันจะไป งง กับ master ตัวที่ 1 ไหมค่ะ

*เขาว่า ตัวที่ต่อกับ สาย CD-RW มันจะ access ช้ากว่าเหรอค่ะ ช้ากว่าแค่ไหนได้อ่ะคะ*

ขอบคุณค่ะ

Comment

Working...
                              X