Announcement

Collapse
No announcement yet.

PS3 Darkside วิธีลง Custom Firmware 3.55 คุรก็ทำได้ง่ายนิดเดียว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• PS3 Darkside วิธีลง Custom Firmware 3.55 คุรก็ทำได้ง่ายนิดเดียว

วิธีการอัพ CFW ตามสัญญาครับ STEP BY STEP ทำเพื่อลูกค้าที่น่ารักทุกท่าน ทำไปไม่หวังสิ่งตอบแทนครับ

ขอแค่นึกถึง PS3 Jailbreak ให้นึกถึง "คุณพระช่วย" ก็พอครับ

SONY Official Firmware 3.55

http://www.mediafire.com/?mbadc0h8aocohe7

KMEAW Custom Firmware
    http://www.mediafire.com/?cw4f1vwhg1jbs3a

- เตรียม USB Flashdrive หรือ External HDD ที่ format เป็น FAT32 แล้วเอา Official Firmware (OFW) 3.55 Folder PS3 วางแปะลงไปเลยครคับ

เข้าเมนู System Update ตามรูป

เลือกตัวล่างอัพเดตโดยผ่านช่อง USB หน้าเครื่อง

จะเห็นเป็นตัว OFW 3.55 ตอบ YES อัพไปโลด

รักแท้ต้องรอหน่อย รอมัน COPY ไฟล์ต่างๆลงเครื่อง

จากนั้นก็ Install

Restart เครื่องมา กลายเป็น 3.55 แล้วจ้า

ขั้นตอนต่อไปเป็นการลง CFW KMEAW ผมใช้วิธีลงผ่านทาง Recovery Mode นะครับ

วิธีเข้าเริ่มจาก ปิดเครื่อง Stand By ไฟแดงไว้ จากนั้นกดปุ่ม POWER แช่ค้างไว้จนกว่าเครื่องจะดับ

พอเครื่องดับ กดปุ่ม POWER ค้างไว้จนกว่าจะมีเสียง ปี๊บๆ ติดต่อกัน 2 ครั้งให้รีบปล่อยมือ

ก็จะเข้าสู่ Recovery Mode เสียบ Flashdrive ที่ลง CFW KMEAW ที่โหลดไว้ข้างต้นลงไปแทน OFW 3.55 ก่อนครับ

จากนั้นเลือกข้อ 6 ตามรูปครับ

กดปุ่ม SELECT + START ค้างไว้ เพื่อเข้าสู่เมนูต่อไป

เครื่องจะทำการอัพเดต รอๆๆๆ

จากนั้นพระเอกของเราก็ปรากฏตัว KMEAW CFW 3.55

Accept ไปโลด

Install อีกแล้ว รอแป๊บนึงนะจ๊ะ

เมื่อ Install เสร็จ จะมีเมนู install package เพิ่มขึ้นมา ถ้ามีตามรูปก็โอเคสำเร็จแล้ว

Download MultiMan จาก Rep.ที่ 2 ที่ผมลงไว้ทั้ง 2 อัน แล้วทำการ install package file ซะ ลงตัวล่าสุดตัวเดียวก็พอนะครับเพราะผมอัพเดตอยู่เรื่อยๆ

โผล่มาแล้ว MultiMan

กดเข้าโปรแกรมตอบ YES ทั้ง 3 อัน

ถ้าในเครื่องมีเกมอยู่ หรือเสียบ Ext HDD ก็จะเจอเกมภายในเครื่อง

วิธีเข้าเกมให้เลือกเกมที่จะเล่นแล้วกด X นะครับ จะมีคำถาม YES/NO ให้ตอบ NO เสมอ แล้วมันจะเด้งไปหน้า XMB ๅ(แนะนำให้ใส่แผ่นล่อทุกครั้งนะครับ)
    แล้วก็กดเข้าเกมจากแผ่นล่อที่ใส่ไว้

จบแล้วครับวิธีการลง CFW ง่ายๆใครก็ทำได้ ถ้าท่านใดได้ประโยชน์จากบทความนี้ นึกถึงเกม PS3 Jailbreak ก็อย่าลืมอุดหนุนกระผมนะขอรับ
    [/COLOR]

Last edited by คุณพระช่วย; 16 Sep 2013, 09:39:23.

MultiMan 1.16.13 FULL ตัวล่าสุดครับ โหลดไปทั้ง 2 ลิ้งค์เลยนะครับ ลิ้งค์แรกจะเป็นตัวโปรแกรม ลิ้งค์ที่ 2 เป็นตัวเสริม BDEMU

ใครไม่มั่นใจว่าเคยลงตัว BDEMU ไปแล้วยังก็โหลดไปได้เลยครับ ลงทับได้ไม่มีปัญหา อย่าลืมแตกซิปด้วยนะจ๊ะ

http://file1.uploadfile.biz/i/EMEXMEIIIMEHMW

http://www.mediafire.com/?4ob9m2n6nv4n14t
    Last edited by คุณพระช่วย; 28 Apr 2011, 18:34:57.

Comment

หุหุ หิหิ ไม่มี PS3 กะเขา แอบมานั่งดูเพลินๆ

Comment

โอ้วละเอียดขิง เป็นประโยชน์มาก

ตอนนี้ CFW ผมก็เอ๋อๆเหมือนกันครับ บางเกมน่าจะเล่นได้ (ชาวบ้านเค้าเล่นได้กัน)
        ผมแอบค้าง แอบเด้ง อิ อิ เพราะลงไรมะรู้มั่วไปหมด - -"

ว่าจะ Format จัดชุดใหญ่ซักทีถ้าว่างๆ แต่คงรอ CFW3.60 ทีเดียวเลย *0* (ไม่รุ้อีกนานไหม = =')

ป.ล. ถามนิดนึงครับ ถ้าอยากเก็บ ถ้วย กับ Saveเกม ไว้ลงเวลาFormat ใหม่เนี่ย
        ใช้ Back Up ของ PS3 ตามปกติเพียงพอไหม ครับ (ปกติเซฟไม่ได้)
        แล้ว BackUP เนี่ยมันจะเอา Install Data อย่างอื่นมาให้รก อีกรอบไหมครับ

ขอบคุณมากครับ อิ อิ

Comment

ลองทำตามดูแล้วครับ แต่ว่ากับเล่นเกมที่เคยมีก่อนน่า อัพ Firmware ไม่ได้เลย เช่น Pes 2011 Little Big 1 แล้วอิกอย่าง จะดาวเกรดยังไงหรอครับ รู้วิธีมั้ยครับ

Comment

ทำเหมือน pc เลย แต่ต่างกันตรงที่ใช้จอยกับใช้เมาส์ - -

Comment

Originally posted by MirorMan View Post
              ลองทำตามดูแล้วครับ แต่ว่ากับเล่นเกมที่เคยมีก่อนน่า อัพ Firmware ไม่ได้เลย เช่น Pes 2011 Little Big 1 แล้วอิกอย่าง จะดาวเกรดยังไงหรอครับ รู้วิธีมั้ยครับ
              ตอบไปทาง PM แล้วนะครับ รู้สึกว่าจะแก้ได้แล้ว ลงไว้เผื่อเป็นประโยชน์กับท่านอื่น

Originally posted by คุณพระช่วย
              ถ้าเล่นไม่ได้ให้ เข้าไปที่เมนู GAME ที่หน้าหลักของ PS3 นะครับ แล้วดันขึ้นไปบนสุดจะเจอ Data Utility ให้ลบข้อมูลเกมที่เล่นไม่ได้ออกให้หมดครับน่าจะหาย

Comment

ขอบคุณมากครับ ใจดีที่สุด

แต่ link ของ rapidshare ผมโหลดมะได้อะครับ หรือผิดที่ผม อุอิ

Comment

Originally posted by nnoottyy View Post
                  ขอบคุณมากครับ ใจดีที่สุด

แต่ link ของ rapidshare ผมโหลดมะได้อะครับ หรือผิดที่ผม อุอิ
                  แก้ไขตัว BDEMU ให้แล้วครับ

http://file1.uploadfile.biz/i/EMEXMEIIIMEHMW

แถมด้วย MultiMan ตัวล่าสุด 1.17.02

http://www.multiupload.com/02E3N5OMKR

เครดิต deank psx-scene.com

Comment

ตอนลงfw 3.55 ผมต้องใช้ตัวjailbreakเสียบด้วยตอนเปิดเครื่องรึเปล่าครับ

Comment

ขอบคุณสำหรับวิธีการลงน่ะคับ

ผมเล่น little big planet 1 ไม่ได้อ่ะคับ คัยพอแนะนำได้ขอความช่วยเหลือทีคับ

Comment

Originally posted by Beach11559 View Post
                        ตอนลงfw 3.55 ผมต้องใช้ตัวjailbreakเสียบด้วยตอนเปิดเครื่องรึเปล่าครับ
                        ไม่ต้องใช้ตัว JB ทุกขั้นตอนครับ เอาเก็บเข้าพิพิธภัณฑ์ได้เลย

Originally posted by luckyindym View Post
                        ขอบคุณสำหรับวิธีการลงน่ะคับ

ผมเล่น little big planet 1 ไม่ได้อ่ะคับ คัยพอแนะนำได้ขอความช่วยเหลือทีคับ
                        ก่อนหน้านี้ที่เป็น 3.41 เล่นได้ใช่ไหมครับ

เข้าไปที่เมนู GAME > ของเครื่อง PS3 แล้วดันขึ้นไปบนสุดนะครับจะเจอ Data Utilities

เลือกไปที่เกมดังกล่าวแล้วกด สามเหลี่ยม แล้วลบด้วยคำสั่ง Delete ครับ

เข้าเกมตามปกติมันจะ install Data ลงไปใหม่ ก็เล่นได้แล้วครับ

ENJOY

ใครมีคำถามเกี่ยวกับ PS3 ถามได้เลยนะครับ รับรองว่าตอบทุกข้อความ รู้หรือไม่รู้อีกเรื่องนึง อิอิ

Comment

ขอสอบถามนิดนึงนะครับ ลง KMEAW Custom Firmware แล้วเนี่ย

ถ้าเราจะ backup เกม ในกรณีที่เรามีแผ่นอยู่แล้วลง Ex HDD ต้องไปเลือกที่ไหนครับ

Comment

Originally posted by Loghearth View Post
                            ขอสอบถามนิดนึงนะครับ ลง KMEAW Custom Firmware แล้วเนี่ย

ถ้าเราจะ backup เกม ในกรณีที่เรามีแผ่นอยู่แล้วลง Ex HDD ต้องไปเลือกที่ไหนครับ
                            กดเลือกไปที่แผ่นครับ ถ้า MM เวอร์ชั่นต่ำกว่า 1.17.02 กด O แล้วมันจะถามว่าต้องการ COPY TO internal ไหม ให้ตอบ NO ครับ

แล้วมันจะถามอีก ต้องการ COPY TO external คราวนี้ตอบ YES ครับ

ถ้า MM เวอร์ชั่นใหม่ๆ ไปที่ตัวเกม กดสี่เหลี่ยม แล้วจะมีคำสั่งขึ้นมาให้เลือก BACKUP /COPY แล้วก็ทำเหมือนข้างบนครับ

Comment

Originally posted by คุณพระช่วย View Post
                              กดเลือกไปที่แผ่นครับ ถ้า MM เวอร์ชั่นต่ำกว่า 1.17.02 กด O แล้วมันจะถามว่าต้องการ COPY TO internal ไหม ให้ตอบ NO ครับ

แล้วมันจะถามอีก ต้องการ COPY TO external คราวนี้ตอบ YES ครับ

ถ้า MM เวอร์ชั่นใหม่ๆ ไปที่ตัวเกม กดสี่เหลี่ยม แล้วจะมีคำสั่งขึ้นมาให้เลือก BACKUP /COPY แล้วก็ทำเหมือนข้างบนครับ
                              ขอบคุณครับ ผมก็นึกว่าต้อง Install Pagkage ตัวอื่น ๆ ตามไปด้วย

ถ้าทำตามวิธีที่ท่านว่า ก็ง่ายขึ้นมากครับ ไม่ต้องลงหลายตัวเกินไป

Comment

Working...
                              X