Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความช่วยเหลือด้วยครับ มีปัญหามากเลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความช่วยเหลือด้วยครับ มีปัญหามากเลย

สวัสดีครับ พี่ๆทุกท่าน พอดีผมมีปัญหาเรื่องหนึ่งนะครับ ตอนนี้ คอมพิวเตอร์ผม มีปัญหาเรื่องไปเปลี่ยนการ์ดจอมานะครับ เดิมทีผมใช้ แมมบอร์ดรุ่น AMD Athlon(tm) +2500 CPU 1.85 GHz.
    การ์ดจอ การ์ดเสียง นั้นมีอยู่ในแมมบอร์ดนะครับ แต่ที่นี้คือผมอยากจะเล่นเกมส์ พวก 3D นะครับ และคิดว่า ซื้อคอมพิวเตอร์มา 2 ปีกว่าๆ แล้วน่าจะเปลี่ยนให้ดีขึ้นกว่าเดิมไม่ต้องไปซื้อใหม่ได้นะครับ
    เลยไปซื้อการ์ดเสียงมา คือ CREATIVE Blaster 5.1 ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ และไปเพิ่มแรมมาอีก 256 MB. จากเดิม 256 MB. เป็น 512 ก็เป็นปกติดีครับ แต่ที่นี้พอไปเปลี่ยนการ์ดจอมา
    คือ ASUS A9250 AGP 8X 128MB. DDR ปัญหาเกิดทันทีครับ เล่นเกมส์เร็วขึ้นแต่เคื่องดับ คือหน้าจอดับไปเลย แต่ CPU ทํางานอยู่ครับ บางทีขึ้นข้อความมาว่า เกิดข้อผิดพลาดของไดช์เวอร์ ค้นหาการ์ดจอไม่พบ และมีให้ส่ง e-mail ไปด้วยครับและบอกให้ restart ใหม่ แต่พอผมกดไม่ (NO) จากนั้นจากเครื่องที่เร็ว กลายเป็นช้ากว่าเดิมเลยครับ ทําให้เครื่องดับบ่อยๆ ครับ
    เวลาดับจะขึ้นว่า
    H.V. OVER
    FREQUENT

หรือ
    Save Power
    ตอนที่เครื่องดับแค่นี้นะครับ
    ตั้งแต่เปลี่ยนมานี่เคื่องปิดเองบ่อยมากเลยครับ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรกัน เล่นเกมส์ 3D
    ก็ดับเองบ่อยด้วย ทั้งที่ไม่น่าจะติด virus scan ดูก็ไม่น่าจะมี อะไร ก่อนเปลี่ยนการ์ดจอไม่เคยเป็นแบบนี้เลยครับ แผ่นติดตั้งโปรแกรม ATI ก็ มี 2แผ่น ไม่น่าจะมีอะไร
    ช่วยแนะนําให้ทีนะครับ เสียเงินไป 4000 กว่าบาทแล้วค่าเปลี่ยนการ์ดจอ เสียง แรม ผมไม่อยากเสียไปมากกว่านี้แล้วครับ จะทํางานก็กลัวคอมฯ จะดับตลอดเวลา เล่นเกมส์ก็ไม่ได้ครับ เล่นเนตเข้าเว็บที่มีการ์ดฟิกใหญ่ๆ ก็ไม่ได้จอจะดับอยู่ตลอดเลยครับ บางทีก็ค้างไปก็มี
    ช่วยด้วยนะครับ siphop@gmail.com เบอร์โทร 0861139112 เบียร์
    Last edited by Braveheart; 28 Nov 2007, 23:15:57.

ลองอัพเดตไดรเวอร์การ์ดจอดูครับ
    ถ้าไม่หาย อยากทราบรายละเอียดเพิ่ม 2 อย่าง
    1. ยี่ห้อ รุ่น Mainboard อยากรู้ว่าซัพพอร์ต AGP 8X มั้ย แต่คิดว่าน่า่จะผ่าน
    2. ยี่ห้อ, Watt ของ Power Supply

Comment

พี่ช่วยแนะนําด้วยนะครับ การ อัพเดตไดรเวอร์การ์ดจอ ต้องทําอย่างไรครับ และ การน์ดจอเดิมนั้นติดอยู่ในแมมบอร์ดนะครับ พร้อมการ์ดเสียงเดิม ยี่ห้อ Athlon ครับ XP Duron ของ AMD
      Watt ของ Power Supply นี่คืออะไรหรือครับ ผมไม่ทราบจริงๆ ช่วยแนะนําด้วยนะครับ

Comment

ใช้AMD เเต่ไม่ได้ใช้การ์ดจอATIครับ 9250รองรับการใช้งานได้เเค่DirectX8 ดูที่โปรเเกรมเกมส์ด้วยว่ามันต้องการตัวไหน เเล้วก็Driver AGPส่วนของmainboardลองหามาใส่ดู

Comment

Working...
        X