Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมนบอร์ด มีปัญหารบกวนหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เมนบอร์ด มีปัญหารบกวนหน่อยครับ

ต้องขอโทษล่วงหน้าก่อนนะครับ เพราะจริงๆผมได้ตั้งไว้อีกกระทู้นึงที่ห้อง bios
    แต่กลังว่าเพื่อนๆจะไม่ค่อยได้เข้า จึงขออณุญาตตั้งที่นี่อีกกระทู้นะครับ

คือผมใช้บอร์ดอินเทล 478 รุ่น D865GBF
    ก็ใช้เป็นปกติสุขมา3ปีกว่า แต่เมื่อ2-3วันดันทะลึ่ง
    แฟลชไบออส โดยโหลดตัวที่มันแฟลชในวินโดว์คือ
    bf86510a.86a.0077.p25.eb ก็ลงปกติแต่พอเครื่อง
    รีสตาร์ทขึ้นมาเข้าวินโดว์ไม่ได้เช็คไปเช็คมาปรากฏว่า
    ช่อง ide pri ดันเสียมองไม่เหง hdd แต่เอาไปเสียบ
    ide sec ได้ใช้งานปกติแต่เครื่องหนืดขึ้นมาอย่างเห็นได้ชัด
    แล้วเจอปัญหาอีกอย่างคือ จอกระพริบมากปวดตาขนาดปรับ
    รีเฟรชเรทไปที่85แล้วยังปวดเลย ก็เลยลองใช้จอ ออนบอร์ดดู
    (ตัวนี้มีvga on)ปรากฏว่าเหมือน vga on จะเดี้ยงไปด้วย
    เครื่องไม่บูทเหมือนตอนเราไม่ได้เสียบการ์ดจอน่ะครับ

เลยอยากรบกวนเพื่อนๆที่มีไฟล์ไบออสของตัวนี้ที่ไม่ใช่เวอชั่น
    ที่ผมบอกช่วยส่งให้ผมมั่งซิครับ คือคิดว่าแฟลชไปใช้รุ่นเดิมที่ไม่ใช่ตัวนี้
    อาจจะหาบ(bf86510a.86a.0077.p25.eb)
    เพราะอาการทั้งหมด มันเกิดหลังจากที่แฟลชไบออส

ได้ลองแฟลชใหม่ไปแล้วด้วยนะครับ โดยโหลดไฟล์มาใหม่จากเวบอินเทล
    แต่เป็นเวอชั่นเดิม เพราะที่เวบมันมีเวอนี้อยู่เวอชั่นเดียว ก็ไม่หายครับ

หรือเพื่อนๆมีคำแนะนำในการแก้ไขก็ช่วยทีนะครับ

ขอบคุณทุกๆคำตอบล่วงหน้านะครับ ขอให้สิ่งๆดีย้อนกลับไปหาทุกท่านครับ

อุทาหรณ์ สำหรับคนที่แฟลชไบออสครับ

ที่สำคัญที่สุดคือ save bios เดิมเก็บไว้ก่อนเสมอ

ดันให้ครับ

Comment

อ๋าย...ขนาดแฟรชกลับแล้วยังไม่หาย งานนี้คงงานช้างแล้วล่ะมั้งครับ

ไม่ทราบว่า BIOS ที่โหลดมามีกี่ตัวครับ ผมแนะนำให้ลองหลายๆตัวครับ ไล่ไปตั้งแต่เก่าสุดไปหาใหม่สุดเลยครับ

ผมคิดว่ามันต้องมีสักตัวที่เสถียรที่สุดนะครับ

แต่ถ้ายังไม่ได้ สงสัยงานนี้คงต้องมองบอร์ดใหม่ไว้แล้วล่ะครับ เหอะๆๆ ^_^

Comment

Originally posted by UnNormalZ View Post
        อ๋าย...ขนาดแฟรชกลับแล้วยังไม่หาย งานนี้คงงานช้างแล้วล่ะมั้งครับ

ไม่ทราบว่า BIOS ที่โหลดมามีกี่ตัวครับ ผมแนะนำให้ลองหลายๆตัวครับ ไล่ไปตั้งแต่เก่าสุดไปหาใหม่สุดเลยครับ

ผมคิดว่ามันต้องมีสักตัวที่เสถียรที่สุดนะครับ

แต่ถ้ายังไม่ได้ สงสัยงานนี้คงต้องมองบอร์ดใหม่ไว้แล้วล่ะครับ เหอะๆๆ ^_^
        ที่ลองก็ตัวที่มีปัญหาตัวเดียวนั่นแระครับ เพราะที่เวบมีให้โหลดแค่ตัวนี้ตัวเดียว T_T

ยังไงก็ขอบคุณที่เข้ามาช่วยนะครับ ใครรู้เวบที่โหลดเวอชั่นเก่าๆมั่งมั้ยครับ

Comment

P25-0077.rar

Recovery with Floppy Disk
          Use this method if the recovery file (*.BIO) is small enough to fit on a floppy disk (smaller than
          1.44MB) and the desktop board includes floppy drive support. Note: The floppy disk does NOT
          need to be bootable; however, it must be formatted.

1. Copy the recovery file (*.bio) to a formatted floppy disk.
          2. Place the disk in the floppy drive (drive A) of the target system.
          3. Remove the BIOS Configuration Jumper. See the Technical Product Specification for
          details including the location of this jumper.
          4. Power the system on.
          5. Wait 2-5 minutes for the update to complete. When the floppy drive LED is lit, the system
          is copying the recovery code into the FLASH device.
          6. System will either turn off when the recovery process is completed or it will prompt you to
          turn off the system.
          7. Remove floppy disk from drive A:
          8. Replace the BIOS Configuration Jumper.
          9. Restart system.

Recovery with CD-ROM
          Use this method if the recovery file (*.BIO) is too large to fit on a floppy disk or if the desktop
          board does not include floppy drive support.
          1. Copy the recovery file (*.bio) to a CD.
          2. Place the CD in the CD-ROM drive of the target system.
          3. Remove the BIOS Configuration Jumper. See the Technical Product Specification for
          details including the location of this jumper.
          4. Power the system on.
          5. Wait 2-5 minutes for the update to complete.

เวลานี้ไม่ลองไม่ได้แล้วครับ - -

ไฟล์ตัวนี้และ manual นี้ผมเอามาจาก intel ครับ ก่อนอัพเดท bios ขอให้อ่าน readme ของทาง intel ก่อนนะครับ จะได้เซฟสุดๆ
          ขอให้แก้ได้นะครับ เอาใจช่วย เห็นว่าอาการยังไม่หนักมาก บางคนนี่เปิดไม่ติดไปเลยก็มี
          Last edited by codevero; 29 Nov 2007, 13:51:55.

Comment

Working...
          X