Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง dual ram

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง dual ram

ผมมี DRR RAM bus 400 3 ตัว ของ Kingston 256M 2 ตัว 1G 1ตัว ถามว่าถ้านำ256 2ตัว มาทำdaul กัน แล้วแรม 1G ผมจะใส่ slot ที่เหลือ จะ work มั้ย เพราะ M/B ผมมี ram slot เป็น daul รบกวนตอบด้วย ขอบคุณครับ

ใส่ 3 ตัว มานจะ single ทันที ครับ

Comment

ไอ้เรื่องใส่3ตัวแล้ว dual ลองไปถามตาเดี่ยวดูนะ สงสัยขานั้นเขามั่วเอา3ตัว dual เฉยเลย....

Comment

ถ้า DDR2
        ใส่ 3 ตัวก็ Dual ครับ
        DDR 1 ยังไม่เคยเทส

Comment

ตามทฤษฎีแล้วไม่ได้ครับ แต่ แรม 1.5 GB ไม่ต้องไปห่วงเรื่อง Dual Channal แล้ว

ป.ล 1024 + 128 Single ดีกว่า 512x512 Dual Chanal

Comment

Originally posted by access2yuth View Post
            ผมมี DRR RAM bus 400 3 ตัว ของ Kingston 256M 2 ตัว 1G 1ตัว ถามว่าถ้านำ256 2ตัว มาทำdaul กัน แล้วแรม 1G ผมจะใส่ slot ที่เหลือ จะ work มั้ย เพราะ M/B ผมมี ram slot เป็น daul รบกวนตอบด้วย ขอบคุณครับ
            เคยเห็นทาง AMD ทำได้นะครับ DDR นะ บอร์ดที่มีช่องแรม 3 Slot นะ
            ส่วน Intel ยังไม่เคยเจอ DDR ใส่ 3 ตัวยังไม่เคยเห็น Dual ได้อะ

ส่วนตัวผม ใส่ 2 - 4 ตัว Dual ได้หมด DDR2 อะ (ชิป P965)

Comment

fyo

Comment

Originally posted by zman View Post
                ใส่ 3 ตัว มานจะ single ทันที ครับ
                แรมผม DDR 400 ..3 ตัว Dual กันได้ครับ M/B มีช่องใส่แรม 3 Slot เท่านั้นครับ
                แรม 3 ตัวผมมี
                2*256 Kingmax
                1*512 Rambo
                ครับ

Last edited by snow X5; 29 Nov 2007, 13:04:03.

Comment

มานอยู่ที่ CHIPSET ของบอร์ด

Comment

มันจะ dual แค่คู่แถวของมันนะ
                    ส่วนที่ไม่ครบมันจะไม่ dual ก็เท่านั้นเอง

Comment

Originally posted by access2yuth View Post
                      คือ ณ ตอนนี้คอมผมใส่แรม DDR bus 400 512MB (256MB*2) อยู่ แล้วจะไปซื้อแรม DDR bus 400 1GB มาใส่เพิ่มอีก แต่กำลังสังสัยตรงที่ M/B ผมช่องใส่แรมเป็นแบบ dual channel (4 slot 2สี) ซึ่งตอนนี้ ก็ใส่อยู่ 2 ตัว dual กันอยู่ แล้วถ้าเกิดซื้อแรมแบบ 1G 1ตัว มาใส่เพิ่มก่อน(ซึ่งอนาคตอาจจะซื้อ 1GB มาเพิ่มอีกทีหลังถ้าเกิดมันไม่พอ) มันจะใช้งานได้มั้ยเพราะไม่อยากซื้อมาแล้วใช้ไม่ได้ครับ

Comment

ผมก็เกือบไปแล้ว ผมว่าผมคิดถูก คือหลังจากที่ RAM พังไป 1 ตัว เนื่องจาก PSU เป็นเหตุ ผมก็เลยซื้อมาเพิ่มทันที คือแต่เดิมมี 4 ตัวอยู่แล้ว ทางร้านเขาบอกว่าไม่ต้องใส่เพิ่ม แต่ผมก็ยอมลงทุนเพิ่มใส่ 4 ตัวเพื่อให้มัน Duo ให้ได้ ส่วน Spec ก็ตามลายเซ็นต์นั่นแหล่ะครับ

Comment

ผมว่ามันจะปรับไปเป็น single เท่านั้นเพราะตามหลักแล้ว dual จะให้ใส่เป็นคู่

Comment

ตกลง dual channel ไม่ใช้ใส่เป็นคู่เหรอครับ

Comment

มันแล้วแต่บอร์ดนะครับ บางรุ่นใส่ 3 ตัวยังดูอัลได้เลยครับ
                              ----------------------------------
                              คุณใช้เมนบอร์ดรุ่นอะไรแล้วซีพียูรุ่นอะไรครับ
                              ----------------------------------
                              ถ้าเป็นซีพียูซ๊อกเก็ต เอ ก็จบกันไปเลยครับ ดุอัลกับซิงเกิ้ลมีค่าเท่ากัน เพราะมันตันตั้งแต่บัสซีพียู

Comment

Working...
                              X