Announcement

Collapse
No announcement yet.

เอามะพร้าวห้าวมาขายสวนหน่อยครับ.. เกี่ยวกับ3870...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เอามะพร้าวห้าวมาขายสวนหน่อยครับ.. เกี่ยวกับ3870...

เมื่อคืนผมพยายามปล้ำกับ3870ให้ใช้กับGigabyte M52L S3

ตอนแรกมันเอาDriver Catalyst7.11 มาลงมันไม่รันInstallation shield ขึ้นError 0x80040707
    ตรวจสอบในเว็ปตั้องไปแก้Registry แต่ลองดูในRegistry แล้วก็ไม่มีปํญหาอะไร ก็เลยลองลงวินโดวส์ใหม่ในPartitionอื่นแทน แล้วลองลงดู... อ้อมัีนเป็นเพราผมใช้Windows เก่าที่ยังไม่ได้อัพ.Netframework ก็เลยลองเอา.netframework 2.0 มาลงปรากฏว่าลงได้ (แต่ถุ้าเป็นวินโดวส์ใหม่ก็ลงได้ครับแต่จะรันCatalyst controlไม่ได้ ต้องUp.netก่อน)

แต่... มีปัญหาอีกอยู่ที่ มันจะมีไดร์เวอร์ตัวหนึ่งที่มันจะหาไม่เจอ...มันจะบอกว่าเป็นประมาณAudio High def bus.. ตรงนี้ยัดยังไงก้ไม่ลงครับ... ผมก็เลยใช้ไม้ตาย... หามันจากในwindows เองนี่หล่ะ...
    วิธีการคือ...ไปเลือกตัวที่มัีนขึ้นเครื่องหมายเหลืองๆ แล้วUpdate driver จากนั้นก็ตามด้วยinstall from specific location(Advance) แล้วก็ next แล้วไปเลือก don't search, I will choose driver to install แล้วก็ next อีก จากนั้นในช้องManufatorer ให้เลือกเป็น Ati technology ช่อง modelให้เลือกเอา ATI WDM Specialized MVD codec แล้วก็Next มันจะขึ้นWorning ตามระเบียบแต่ไม่สนใจให้ยืนยันไปเลย แล้วก็จะแก้ได้(อย่างน้อยก็ชั่วคราวก่อนจะมี7.12ซี่งหวังกันว่าจะแก้แล้วนะ...)

เอามาบอกกันเผื่อน้องพี่น้องคนไหนไม่ค่อยชำนาญHardware จะได้เอาไปแก้กัน แล้วจะได้ไม่ใจฝ่อเหมือนเพื่อนผม... ที่ฝ่อไปแล้วไม่ยอมใช้การ์ดแล้วเนี่ย...

ใจเย็นครับปัญหาDriverกับATIมันเป็นเรื่องปกติครับ ใจเย็นๆครับ ลองผิดลองถูกเดี๋ยวก็ชินครับ

Comment

ผมใช้ 2600XT ลงไดรเวอร์ตัวเต็มที่มาในกล่องแล้วมีปัญหาคือ clock ไม่ไป + กับเสียงไม่ออก
      เพราะมันมีซาวด์อยู่ในการ์ดไม่รู้จะดิสเบิ้ลมันยังไงไปดิสเบิ้ลที่ไหนก็ไม่รู้
      ตอนนี้เลยลงใหม่ ลงเฉพาะ ไดรเวอร์โหลดจากเว็บ ตัว 10 กว่าเมก clock ได้ดีขึ้นนิดนึง
      แต่เปิดเครื่องทุกครั้งมันจะถามหาไดรเวอร์ซาวด์ที่อยู่ในการ์ดผมก็ไม่สนจาย ช่างหัวมันใช้ได้เป็นพอ
      วันนึงเปิดเครื่อง ไม่ถึง 3 รอบ เด๋วกุปิดเองก็ได้ฟระ

Comment

จากกระทู้นี้
        http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=125918
        ตอบ
        ท่านได้ลงโปรแกรมเกี่ยวกับ Visual Drive บ้างหรือเปล่า เช่น Alcohol120%
        ถ้ามี uninstall มันออกซะ แล้วท่านจะsetup Driver Atiได้ตามปกติ

Comment

โอ้ ขอบคุณครับ เห็นมาตั้งนานแล้ว แต่ผมไป disable มันไว้เลยไม่ได้สนใจเท่าไร

Comment

ผมใช้ 2600XT ลงไดรเวอร์ตัวเต็มที่มาในกล่องแล้วมีปัญหาคือ clock ไม่ไป + กับเสียงไม่ออก
            เพราะมันมีซาวด์อยู่ในการ์ดไม่รู้จะดิสเบิ้ลมันยังไงไปดิสเบิ้ลที่ไหนก็ไม่รู้
            ตอนนี้เลยลงใหม่ ลงเฉพาะ ไดรเวอร์โหลดจากเว็บ ตัว 10 กว่าเมก clock ได้ดีขึ้นนิดนึง
            แต่เปิดเครื่องทุกครั้งมันจะถามหาไดรเวอร์ซาวด์ที่อยู่ในการ์ดผมก็ไม่สนจาย ช่างหัวมันใช้ได้เป็นพอ
            วันนึงเปิดเครื่อง ไม่ถึง 3 รอบ เด๋วกุปิดเองก็ได้ฟระ
            3.คลิกขวาครับ ตงที่ท่าน DISABLE ไว้ครับ
            4.คลิกที่ UPDATE DRIVER แล้วเลือกที่ CD ไดร์เวอร์ท่าน
            5.หา Folder เขียนว่า driver ไปที่ไดร์เอร์ sound แล้วคลิกเลือกไฟล์
            6.รอให้ WINDOWS มันจัดการเองครับ

ที่เสียงไม่ออกเพราะว่า WINDOWS XP มันจะ DETECT เสียงที่ การ์ดจอให้เป็นเสียง DEFEAT ครับ

ต้องไปเลือกที่ sound ใน control panal ตามนี้ครับ เลือกว่าจะใช้อุปกรณ์ตัวไหน
            Last edited by pakaho; 26 Jul 2009, 10:07:33.

Comment

Working...
            X