Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากได้ ram dual อ่ะ ยี่ห้อเหมือนกันอย่างเดียวได้ไหม อ่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากได้ ram dual อ่ะ ยี่ห้อเหมือนกันอย่างเดียวได้ไหม อ่ะ

อยากได้ ram dual อ่ะ ยี่ห้อเหมือนกันอย่างเดียวได้ไหม อ่ะ

เพราะตอนนี้ใช้ kingtons อ่ะ ชิบ epidy อะไร ซักอย่าง นี่แหละ ไม่แน่จัยว่าเขียนถูกไหม และ ผมจะซื้อ ram ที่ dual ต้องซื้อชิบ epidy นี้ เท่านั้นหรือป่าว หรือแค่ ยี่ห้อเดียวกัน bus เท่ากันก็พอ อ่ะ

ปล. ไม่กี่วันจะซื้อและ

ผมว่า ซื้อ chip เดียวกัน ขนาดเดียวกัน น่าจะชัวร์ที่สุดนะครับ ส่วนถ้าคนละ chip ยี่ห้อเดียวกันก็มีโอกาสได้ครับ

Comment

งงเลยทีนี้ แล้ว ไอ้ชิบ Edipy นี่หาที่ไหน อ่ะ มัน ชื่อนี้หรือป่าวก็ไม่รู้ ไม่อยากแกะ คอมออกมาดู อีก

เพราะเจ็บใจหลังจากทำ Bsel ไม่ผ่าน T T เสียเวลาไปเกือบ สองชั่ว โมง T T

Comment

อันนี้ Chip ชื่อ Edipy มีหรือสะกดถูกหรือเปล่าไม่รู้นะครับ แต่ที่แน่ ๆ ของผม Kinstan Value ทั้ง 4 ตัว Dual แน่ ๆ 100% รอคนอื่นมาตอบต่อนะครับ

Comment

Elpidia มั้ง แต่คนละชิบน่าจะDUALได้เพราะของผมElpidiaอันนึง hynix อันนึงยังDUALเลย

Comment

ต้องเป็น แรมที่มีความจุเดียวกัน และ สามารถ Run ที่ Bus + Cl เดียวกันได้ จะสามารถ Dual กันได้งับ ราวๆ 80% (ถึงจะเอา Bus 667 มาคู่กับ Bus800 แต่ถ้ามันสามารถ run ที่ 667 หรือ 800 ทั้งคู่ได้โดยที่ CL เดียวกันก็จะยังสามารถ Dual ได้งับ)

จากด้านบนแล้วควรจะเป็นชิพเดียวกัน + 10%

ส่วนที่เหลือ ควรจะเป็นยี่ห้อเดียวกัน + 9% (อันนี้ส่วนใหญ่จะเป็นสมัย DDR1 รุ่นแรกๆ ที่มีการวางแผงวงจร แรมแต่ละยี่ห้อ ต่างกันมากมาย แต่เดียวนี้จะต่างกันแค่ลายวงจรอุปกรณ์ส่วนใหญ่เหมือนๆ กันต่างแค่ความสามารถ)

ถ้าตามด้านบนหมดแล้ว 1% ที่เหลือ = ความซวยงับ ส่งเคลมโลด ม่าย RAM ก็ M/B แล้วละ

ps ข้อความข้างบน ยกเว้น กรณี M/B ไม่ support dual นะงับ ^^"
            Last edited by Teardrop; 29 Nov 2007, 15:39:55.

Comment

Working...
            X