Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ E4500 หรือ 2180 ดีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้ E4500 หรือ 2180 ดีคับ

ผมจะซื้อไว้เล่นเกมส์อันไหนดีกว่าคับเล่นเเรงๆลื่นๆ

E2xxx กับ E4xxx ตุณสมบัติเหมือนกันทุกอย่าง ต่างกันที่ E4xxx มี L2 มากกว่า ถ้าเกมใช้ L2 มาก E4xxx ก็จะดีกว่าล่ะครับ

Comment

Originally posted by tanawat30 View Post
      E2xxx กับ E4xxx ตุณสมบัติเหมือนกันทุกอย่าง ต่างกันที่ E4xxx มี L2 มากกว่า ถ้าเกมใช้ L2 มาก E4xxx ก็จะดีกว่าล่ะครับ
      ถามเเบโง่ๆคับ L2คืออะไรใช้ทำอะไรคับ ผมม่ายรู้จิงๆ

Comment

L2 เคส คือ หน่วยความจำ ที่CPUจะเรียกใช้ก่อน RAM คับผม

Comment

L2 เยอะ เวลาเล่นเกมที่มี ยูนิตมากๆ จะไม่กระตุกครับ

Comment

L2 เป็นหน่วยความจำ Level 2 อยู่ใน CPU ทำหน้าที่พักข้อมูลระหว่างรับส่งข้อมูลระหว่างตัว CPU กับ อุปกรณ์ต่าง ๆ อีกอันคือที่พักข้อมูลในกรณีที่มีข้อมูลซ้ำ ๆ CPU จะไปอ่านข้อมูลที่ซ้ำกันนี้ใน L2 ที่มีอยู่ก่อน แล้วไปดึงวข้อมูลจาก RAM เข้ามาประมวลผล ดังนั้น L2 ยิ่งมากยิ่งเก็บข้อมูลที่ว่าได้มาก ส่งผลทำให้การทำงานของ CPU เร็วขึ้นพอควร

อ้าว นี่ผมอธิบายซะยาวเลย คนอื่นเขาอธิบายไปหมดแล้ว

Comment

โอ้ความรู้ใหม่

Comment

L3ละ

Comment

L1 L2 อยู่ที่ CPU L3 อยู่ที่ Mainboard ตอนที่ผมใช้ K62-300 จำได้แว๊บ ๆ ว่าที่ Mainboard ดี ๆ ในสมัยนั้นมี L3 ด้วย (ถ้าเข้าใจไม่ผิดนะครับ)

Comment

ขอL3ลึกอีกหน่อย

Comment

E4500 ถูก E2180 ถูกกว่า

Comment

ผมจะลองเปรียบเทียบนะครับ L1 L2 L3 RAM เหมือนตุ่มน้ำ เวลาเราจะตักน้ำ (ข้อมูล) มาใช้ CPU (ตัวเรา) จะเริ่มตักจาก L1 ก่อน ถ้าไม่พอไปตัก L2 ถ้าไม่พอไปตัก L3 จากนั้นก็ไปตักที่ RAM ต่อจนเต็มตามที่เราต้องการ (จนสามารถนำข้อมูลมาประมวลผลได้)

Comment

แล้วทําไมintelให้ความสํสคัญกับL2แล้วamdให้ความสําคัญกับL1ละทําไมถึงคิดต่างกัน

Comment

ถ้ามีแค่ L1 กับ L2 L1 จะทำงานเร็วกว่า L2 ในขณะที่ L2 ของ Intel ในยุคปัจจุบันวิ่งตามความเร็วของ CPU ซึ่งก็เร็วอยู่แล้ว ดังนั้น L1 จึงมีขนาดเล็กกว่า L2 มาก เพื่อลดต้นทุนการผลิต CPU ลงส่วน AMD ไม่มีข้อมูล แต่ตอบตามหลักการไม่ว่าจะเป็น Intel หรือ AMD L1 จะทำงานเร็วกว่า L2 อยู่แล้วล่ะครับ

Comment

ถ้าให้เลือกผมเอา E4500

Comment

Working...
                              X