Announcement

Collapse
No announcement yet.

รวบรวมปัญหา [Driver]ATI

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 4850 ลง 9.7 driver แล้วเอ๋อครับ 3d 06 ได้แปดพันแต้มเอง งง ค่าความเร็วเมมมันขึ้นประมาณหมื่นสี่พันกว่า กร๊าก.........ใช้ GPU-Z เช็คก็เหมือนกัน กลับไปใช้ 8.12 ตอนนี้ก็ปรกติ ยังไม่ได้โหลด 9.6 มาลองเลย

Comment

• เล่น pes2009 mode Fullscreen ชอบค้าง
      เพิ่งเปลี่ยนการ์ดจอ ก่อนหน้านี้ เคยใช้ ATI 3600 ก็เป็น

อาการของมันคือ ถ้าเล่น mode window ลื่น ไม่มีปัญหา

แต่ถ้า fullscreen โหลดๆ ค้างๆ ตอนเข้าเกม ไปจนถึงตอน โหมด เวลาเล่นถ้ากด stop ก็จะค้างนาน กว่าจะมา ยิงเข้า ก็เป็นเหมือนกัน ลูกออกนอกสนามก็เป็น เลืกทีมเล่นไหม่ก็เป็น แต่ถ้า เลือกทีมเดิม หรือ ทำอะไรซ้ำเดิมจะไม่ค้าง ตอนแรกก็ไม่เอะใจเพราะ ว่าตอนใช้ ATI 3600 ก็คิดว่ามันแรงไม่พอ มันเป็นอาการแบบนี้
      แต่พอเปลี่ยนมาใช้ 4850 ไม่มีปัญหา

และตอนนี้ ขาย 4850 ซื้อ 4890 มาใช้ ซึ่งมันแรงกว่าของ เดิมมาก

แต่กลับมีอาการเช่นนี้

งง มาก ท่านผู้รู้แนะนำที ขอบคุณล่วงหน้า

Comment

• his 3850/512m เสียงไม่ออกปรับ audio ไม่ได้

ลงไดรฟเวอรไปหลายตัวแล้ว
        ใน device manager ก็เห้น
        ATI function for high definition audio สมบูรณ์ครับ
        แต่ใน control panel>> sound and Audio device >>>Tab Audio
        ไม่มีให้เลือกอะครับ เลือกได้แต่ sound on board Realtek HD audio

ผมใช้ window xp sp3 ของ msdn
        driver ati ลองมาหลายตัวครับ
        9-4_xp32_
        ลงไดรฟเวอร sound เหมือนกันทุกตัวครับ ผ่านหมด ไม่มีเครื่องหมายอะไร

จอผมใช้ lcd sumsung b530 fullHD
        ต่อสาย hdmi เข้ากับการดจอโดยใช้หัวแปลงที่แถมมาครับ รบกวนด้วยนะครับ

รบกวนท่านอาจารย์ทุกท่านทีครับ ผมจนปัญญาแล้ว

Comment

• ลองอัพไดร์เวอร์เสียงหรือ ยัง - - แล้วทำไมใช้หัวแปลงหว่า ผมไม่เข้าใจว่าท่านจะให้มันออกโดยลำโพงจอหรือลำโพงมันเองครับ ? ใช้วินโดว์อะไร ลอง 9.7 หรือยัง แล้วไดร์เวอร์เสียงอัพใหม่หรือยังครับ

Comment

• Originally posted by Roman9441 View Post
            ลองอัพไดร์เวอร์เสียงหรือ ยัง - - แล้วทำไมใช้หัวแปลงหว่า ผมไม่เข้าใจว่าท่านจะให้มันออกโดยลำโพงจอหรือลำโพงมันเองครับ ? ใช้วินโดว์อะไร ลอง 9.7 หรือยัง แล้วไดร์เวอร์เสียงอัพใหม่หรือยังครับ

จะให้มันออกลำโพงจอครับ
            ที่ต้องใช้หัวแปลงเพราะว่า การ์ดจอมันเป็นหัว DVI 2 อัน แต่มัน Support HDMI มันให้หัวแปลงมาอะครับ

ผมลง window xp sp3
            ลองอัพไดรฟเวอรหลายตัวแล้วครับ
            ตัวที่ติดมากับ การ์ดจอคือ 8-5 ก้ลองแล้วไม่ออก
            ตอนนี้ใช้ 9-4 ก้ไม่ออก
            ไม่ออกนี่คือไม่ออกลำโพงจอนะครับ ทั้งที่เสียบ HDMI
            แล้วก้ลองไปปรับที่ control panel แล้วแต่มันไม่มีให้เลือก ati high def audio อะครับ กลุ้มใจจังเลยครับ
            ขอบคุณนะครับ รอฟังคำชี้แนะอยู่ครับ

Comment

• เจ๋งครับ

Comment

• Originally posted by HILUX_WEGO View Post
                ถามท่านผู้รู้ครับ เล่นเกมใช้ กราฟฟิกสูงๆ แล้วเครื่องรีสตาท เอง
                เกี่ยวกับ ปัญหาไดรเวอร์ มั้ยครับ (หรือเป็น PSU ป่าวครับ)
                ผมใช้ ATI x1650 pro

น่าจะ psu

Comment

• Originally posted by bayz0028 View Post
                  ปัญหา VPU Recovery ต้องแก้ไขยังไงอ่าครับ ผมลองลงไดรเวอร์ใหม่

แล้วก็ยังเป็นอยู่อ่ะครับ เป็นเวลาเล่นเกมอ่ะ ผมเล่น Bionic Commando

แล้วมันก็ขึ้นมาอ่ะครับ และปัญหาอีกย่างก็คือเวลาดูหนังแล้ว

คอมชอบค้างอ่าครับ แต่เล่นอย่างอื่นไม่เป็นน่ะครับ ผมก็ไม่รู้

ว่ามันเป็นเพราะอะไร ลองซ่อมเองมาหลายวันแล้วครับ

นี่สเปคเครื่องผมอ่าครับ เพิ่งซื้ิอมายังไม่ถึงเดือนเลยครับ

Phenom II *4 810 2.61Ghz
                  Ram 2Gb*2 bus 1600
                  XFX 4870 1Gb
                  i cute 750 Watt
                  GA-MA790XT-UD4P (DDR3)
                  ลองใช้วินโดว์ วิสต้าดูครับ

Comment

• Originally posted by HILUX_WEGO View Post
                    ถามท่านผู้รู้ครับ เล่นเกมใช้ กราฟฟิกสูงๆ แล้วเครื่องรีสตาท เอง
                    เกี่ยวกับ ปัญหาไดรเวอร์ มั้ยครับ (หรือเป็น PSU ป่าวครับ)
                    ผมใช้ ATI x1650 pro
                    ส่วนใหย่จะเป็นที่ psu

Comment

• Originally posted by FirstBlood View Post
                      T T Cluld not load file or assembly "CLI.Implemention' ....

ไม่อยากลงวินโดว์ใหม่ครับ ทำไงดี เห็นคนอื่นว่าไม่ต้องใช้ CCC ใช้Trytool แทนก็ได้ แต่ผมว่ามันมีอะไรแปลกๆอะครับ อย่างเวลาเล่นเกมภาพมันเป็นหยักๆ(แม้กระทั่งDOTA)ภาพเป็นแบบว่าเหมือนตอนยังไม่ได้ลงไดร์เวอร์การ์ดจอครับ แล้วทำงานsketchup กดดูsectionมันจะค้างไปซักพักถึงจะแสดง รึไม่ก็ค้างไปเลย ต้องเปิดโปรแกรมใหม่ ผมว่ามันเกี่ยวกับตัวนี้อะครับ ไดรเวอร์ผมลบตัวเก่าแล้วเข้าเซฟโหมดลบด้วยdriver sweeperอีกทีมันก้เป็นครับ

ไดร์เวอร์ 9.6
                      q9550//4850 iceq4 turbo x//4gb bus800 balistix tracer//ocz 600w ครับ ใครก้ได้ช่วยผมด้วยครับ
                      ก็ ใช้เวอร์ชั่นไหนก้เอาเวอร์ชั่น นั้นเอาครับ uninstall >>เลือก custum นะ แล้วลบ พวก register ออกให้หมด ค่อยลงไดร์เวอร์ใหม่

Comment

• Originally posted by fbig7 View Post
                        ถ้า 4830 ไม่ว่าลงไดร์เวอร์ เวอร์ชั่นอะไรกับวิสต้า แล้วพอรีสาต์ทเปิดวินโดส์ๆไม่ขึ้นเลย
                        ต้องเข้าเซฟโหมดลบไดร์เวอร์แล้วถึงเ้ข้าวินโดส์ได้ทำไงดีครับ
                        ท่าทางจะต้องไปเคลม

Comment

• เล่นเกมส์แล้วเป็นแบบนี้อะครับ

เป็นทุกวินโด้ทั้งxp และ win7 ไดรเวอร์ตัวไหนดีๆมั้งครับกลุ้มใจมากตัวที่แถมมาในแผ่นก็error ตัว9.7ก็error

Last edited by shabushi; 4 Aug 2009, 17:04:43.

Comment

• อ่านจนตาลายแล้ว...ที่ 4870 มาซักพักยังไม่เกิดปัญหามีจะมาถามครับผม
                            (กระทู้ดีๆขอแนะนำ)

Comment

• ลงแล้ว 9.7 เล่น fm2009 แล้วเป็นเส้นๆอารมณ์ เฟรมเรทน้อยอ่ะครับ ลบออกลง 9.6 กลับเป็นปกติ เท่าที่ใช้ไปไม่เห็นข้อดีที่ชัดขึ้นแต่ข้อเสียชัดเจน 555+

ได้คะแนน test ขึ้นนิดหน่อยแต่ใช้งานจริงแย่ลง 55+

Comment

• อ่อ 9.7 ผมลงแล้วดูหนังไม่ได้ภาพเละไปหมดเลย

กลับมา 9.6 แจ่มแหละ (แผ่นที่ให้มา 9.4)

Comment

Working...
                                X