Announcement

Collapse
No announcement yet.

รวบรวมปัญหา [Driver]ATI

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Roman9441 View Post
    =p ท่านใช้วินโดว์อะไรละครับ ? XP ?
    DX10 หรือ DX9 - -
    โดยส่วนตัวผมใช้ Vista DX10 เล่นเกมแล้วมันหน่วงๆพอเล่นไปสักพัก
    :P
    เพราะ XP ผมลองนะไม่มีปัญหาหรอกนะครับ แต่กับ 9.5 พอลองใน Vista แล้วมันก็เล่นได้แต่มันจะ FPS ตกลงไป 15 โดยไม่มีสาเหตุหลายรอบ แต่กับ 9.4 ไม่เป็น
    ส่วนคะแนนเพิ่มมา 170 fps , เป็น point หรือเปล่า

จริงก็อยากใช้ 4890 เหมือนกัน แต่ซื้อตั้งแต่ 4870 มัน top ตอนนั้นเลยได้แค่ 4850 หมดตัว หุๆ

ยินดีด้วยครับ
    แต่ 3dmark06 ผมเฉยๆครับ =p คนใช้ทดสอบกันเยอะ ผมใช้ตัวล่าสุด ได้คะแนนก็โอพอรับได้เหอๆ T_T
    ใช้Vista sp1 DX10 ครับ ตอนนี้9.5ชักงอแงกะไดรเวอร์Creativeละ

ตอนนี้เลยใช้ซาวด์ออนบอร์ด ตอนนี้ใช้รอลูกพี่DNA9.5อยุ่ ฮาๆ

Comment

• อืมครับ รู้สึกไดร์เวอร์ Creative จะมีปัญหาบางที ;p DNA 9.5 Beta 4 ออกแล้วแต่ทำไมไม่อัพขึ้นเว็บงง =P

Comment

• ใช้ DNA นี่เวลาบูทเข้าเครื่องต้องกด F8 disable driver signing ทุกครั้งรึเปล่าครับ

หรือทำเฉพาะตอนลงไดร์เวอร์ ยังไม่เคยลองใช้เลยครับ DNA

Comment

• มีปัญหาครับ ใช้ Asus HD4890 บน vista sp2 64bit ใช้ catayst 9.5 เล่นเกม tomb raider legend แล้วมีอาการเด้งออกจากเกม ลองเข้าใหม่ก็จะเด้งตอนโหลดเสร็จ

อาการนี้ตอนใช้ vista sp1 กับ sp2 ก็เป็นเหมือนกัน หรือจะใช้ catayst 9.4 ก็เป็น มันเป็นที่อะไรหรือครับ เกี่ยวกับ driver ของ creative x-fi music xtreme หรือเปล่าครับ?

Comment

• เป็นไปได้หลายอย่างครับ
            ไดร์เวอร์มันต้องดูหลายส่วนลองอ่านดูสิว่ามัน Error อะไร Tomb raider มีอาการหน่วงๆจริงภาค underworld ,

แต่ Legend นี่ผมไม่แน่ใจครับ ดูหลายๆอย่าง
            Window , Driver ความร้อน

สำหรับ DNA ผมว่าถ้าไม่ใช่ 64bit ไม่ต้องกดนะครับ เพราะผมลงไม่เคยต้องกดเลย

Comment

• Originally posted by Roman9441 View Post
              เป็นไปได้หลายอย่างครับ
              ไดร์เวอร์มันต้องดูหลายส่วนลองอ่านดูสิว่ามัน Error อะไร Tomb raider มีอาการหน่วงๆจริงภาค underworld ,

แต่ Legend นี่ผมไม่แน่ใจครับ ดูหลายๆอย่าง
              Window , Driver ความร้อน

สำหรับ DNA ผมว่าถ้าไม่ใช่ 64bit ไม่ต้องกดนะครับ เพราะผมลงไม่เคยต้องกดเลย
              อย่างบางฉากที่เป็นพื้นน้ำแข็งมันก็โปร่งใส ถ้าเป็นเมื่อก่อนที่เคยใช้ 9800GTX+ ตรงนี้จะไม่เป็นเลย

ส่วน DNA ผมลองลงตัว 9.4 แล้วใช้ไม่ได้ครับ Error ตอนลงวินโดวส์มันก็ฟ้องว่าไดรเวอร์ยังไม่ได้รับการรับรอง แต่ผมผืนลง เลยต้องกลับมาใช้ catayst 9.5

Comment

• ปกตินะถ้าไม่ได้รับการรับรองเพราะ Microsoft ไม่ได้เซ็นครับ อาจจะเป็นบั้ก ATI ;p = =" จริงๆ

Comment

ปกตินะถ้าไม่ได้รับการรับรองเพราะ Microsoft ไม่ได้เซ็นครับ อาจจะเป็นบั้ก ATI ;p = =" จริงๆ
                  ถึงบางอ้อแล้วครับ ต้องไปปิดระบบ next generation content ครับถึงเล่นได้ไม่มีปัญหา แต่ความสวยของภาพลดลงไปเยอะเลยครับ เรื่องแสงเงา T-T

Comment

• 4890 เหมาะกับ เวอร์ชั่นไหน กันนี่

Comment

• 9.5 ครับ

แต่ผมใช้ DNA 8.612 Beta 4 =p 4850

Comment

• 4890 ลง 9.5 เลยครับ ไดร์เวอร์ตัวนี้ออกมาซัพพอร์ตโดยเฉพาะ

Comment

• Originally posted by neogundam View Post
                          อย่างบางฉากที่เป็นพื้นน้ำแข็งมันก็โปร่งใส ถ้าเป็นเมื่อก่อนที่เคยใช้ 9800GTX+ ตรงนี้จะไม่เป็นเลย

ส่วน DNA ผมลองลงตัว 9.4 แล้วใช้ไม่ได้ครับ Error ตอนลงวินโดวส์มันก็ฟ้องว่าไดรเวอร์ยังไม่ได้รับการรับรอง แต่ผมผืนลง เลยต้องกลับมาใช้ catayst 9.5
                          มันไม่ได้อยู่ที่VGAอย่างเดียวน่ะสิครับ ผมใช้4890เหมือนกัน เกมส์พวกนี้ไม่มีปัญหาเลย มีปัญหา

แค่เกมส์last remnant ที่ปรับเงาได้แค่medium สำหรับATI ส่วนDNA9.4ผมก็ใช้ได้ปกติ

ใช้9.5ละเรื่องซาวด์ไม่เวริค

Comment

• Originally posted by tiyut View Post
                            4890 ลง 9.5 เลยครับ ไดร์เวอร์ตัวนี้ออกมาซัพพอร์ตโดยเฉพาะ
                            4890ใช้9.5ละเอ๋อ ก็มีเด้อ ที่เห็นรู้สึกจะมีเป็นแต่ของAsus

Comment

• พอดีไม่ได้ใช้ 4890 ครับ แต่เห็นคนใช้การ์ดรุ่นนี้บอกว่าลง 9.5 แล้วแรงขึ้น คะแนนได้สูงขึ้น รวมทั้งรีวิวตามเวบก็เห็นบอกว่าดีกัน

ส่วนผมเคยโพสไปแล้วครับว่า 9.5 ไม่เวิร์คสำหรับ 4870x2 และ 4850 คะแนนตก เล่นแล้วเฟรมไม่สเถียร

ตอนนี้ผมยังกลับมาใช้ 8.12 เลยครับ ไม่มีปัญหา powerplay สำหรับ x2 และ crossfire

Comment

• เพิ่งเปลี่ยนมาใช้ 4870 มีปัญหากับ driver นิดหน่อยครับทุกทีใช้ nvidia มาตลอด

ตรง avivo ครับ ตรงที่ video preview มันเป็นจอสีดำเลยครับ ปรับอะไรไปก็ไม่จำค่าเลย
                                ผมลอง remove + ลบด้วยโปรแกรมช่วย uninstall แล้ว
                                ลอง ccc เวอร์ชั่น 8.2 9.3 9.5 เป็นหมดเลยครับ ใครพอจะช่วยได้มั่งครับ

วิธีลงผมก็ลงตามปกติไม่รู้ถูกมั๊ย
                                1. เสียบการ์ด + บูตวินโดว์
                                2. run ตัว driver ที่โหลดมา

ปล
                                ถ้าต้องถึงขั้นลง win ใหม่ก็ยอมทนไม่ใช้ไปก่อนละกันครับ

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                                X