Announcement

Collapse
No announcement yet.

รวบรวมปัญหา [Driver]ATI

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมใช้ HP Pavilion a6485l ผมได้เปลี่ยน VGA Card จาก Geforce 8400 3D เป็น HD 4850 พอลง Driver ปุ๊บ เสียงหาย ผมก็หาทางแก้ จนมาเจอ แ่ต่แล้วก็มาเจอทางตันครับ เห็นทุกคนสามารถเปลี่ยนตรง Sound ได้ แต่ทำไมของผมไม่ใีห้เลือก AC Audio อ่ะครับ (ตามรูป) เซ็งเล่นเกมส์ไม่มีเสียง ยังไงรบกวนพี่ๆ ช่วยผมทีครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

• Originally posted by chelsea20 View Post
      ผมใช้ HP Pavilion a6485l ผมได้เปลี่ยน VGA Card จาก Geforce 8400 3D เป็น HD 4850 พอลง Driver ปุ๊บ เสียงหาย ผมก็หาทางแก้ จนมาเจอ แ่ต่แล้วก็มาเจอทางตันครับ เห็นทุกคนสามารถเปลี่ยนตรง Sound ได้ แต่ทำไมของผมไม่ใีห้เลือก AC Audio อ่ะครับ (ตามรูป) เซ็งเล่นเกมส์ไม่มีเสียง ยังไงรบกวนพี่ๆ ช่วยผมทีครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ขอมราบเวอชั่นไดร์เวอร์? หรือไม่ลองใช้ซาวด์ออนบอร์ดเทสก่อนครับว่ามีเสียงไหม ถ้าออนบอร์ดใช้ได้ ก็ลองเปลี่ยนไปใช้ไดร์เวอร์ตัวอื่นดู ที่สำคัญลบไดร์เวอร์ตัวเก่าของnvidiaให้สะอาด

ด้วยน่ะครับ โดยการใช้โปรแกรมลบไดร์เวอร์ต่างๆในsave mode หรือจะตามลบเองในรีจิสก็ได้แต่ต้องแม่นแอดเดรสของส่วนที่ตกค้างว่ามันอยุ่ส่วนไหนบ้าง ผมเองบางทีขี้เกียจเข้าsave mode

เลยตามลบเองก็มี
      Last edited by Andriod; 25 May 2009, 02:54:24.

Comment

• ขอบคุณมากครับ ผมเองก็ไม่ค่อยเก่งซะด้วยสิ แต่เดี๋ยวจะพยายามลองทำดูครับ

Comment

• ขอถามอีกคำถามนะครับ ถ้าผมเอาแบบซื่อๆเลย ซื้อ Sound Card มาเสียบ แล้วลง Driver มันจะเห็นเลยไหมครับ หรือต้องไป set อีกแน่ะครับ

Comment

• ปกติถ้าลง Driver เหอๆ - - มันก็น่าจะเซทให้ตัว sound card เลยครับ แต่ถ้าลงไดร์เวอร์ ATI มันชอบจะปรับให้เป็น HDMI อยู่เรื่อยซึ่งจริงๆมันก็ดีหรอกถ้าใช้ได้ แต่ไม่มี

Comment

• มีข้อสงสัยอ่ะครับคือ ผมใช้ ATI Powercolor 4850/512/gddr4 driver 8.9 (มากะเเผ่น)
              ผมก็เล่นเกมส์ได้ลื่นหมดครับเเต่มันมีอยู่ 3 เกม คือ Hellgate, Winning 9, Silverfall ที่เล่นเเล้วสะดุดๆ อย่าง Hellgateนี่ถ้าเดินไปข้างหน้าลื่นปกติดีเเต่ถ้าเดินออกข้างหรือหมุนเม้าส์เเล้วมันจะสะดุดๆ กะตุกจะเฉพาะบางช่วงแปลกดีเพราะแถวๆนัั้นมันไม่มีมอนเตอร์อยู่เลย winning ก็เหมือนกัน ส่วน Silverfall นี่กระตุกเกือบตลอดครับ เลยอยากทราบว่ามันน่าจะเกิดจากอะไรครับ การ์ด? หรือไดรฟ์เวอร์?

สเปคตามนี้ AMD X4 9850/ GigaByte�GA-MA78GM-US2H/ Ram 4 GB
              Enermax 450w

Comment

• Originally posted by Andriod View Post
                ขอมราบเวอชั่นไดร์เวอร์? หรือไม่ลองใช้ซาวด์ออนบอร์ดเทสก่อนครับว่ามีเสียงไหม ถ้าออนบอร์ดใช้ได้ ก็ลองเปลี่ยนไปใช้ไดร์เวอร์ตัวอื่นดู ที่สำคัญลบไดร์เวอร์ตัวเก่าของnvidiaให้สะอาด

ด้วยน่ะครับ โดยการใช้โปรแกรมลบไดร์เวอร์ต่างๆในsave mode หรือจะตามลบเองในรีจิสก็ได้แต่ต้องแม่นแอดเดรสของส่วนที่ตกค้างว่ามันอยุ่ส่วนไหนบ้าง ผมเองบางทีขี้เกียจเข้าsave mode

เลยตามลบเองก็มี
                ผมลองทำดูแล้ว ไม่สำเร็จอ่ะครับ เอ่อ.. พี่ๆในนี้ที่เปิดร้านซ่อม พอจะแก้ปัญหาได้ไหมครับ เดวผมจะยกไปให้พี่ดูเลย ทำไม่ได้จริงๆครับ -*- แย่จัง

Comment

• Originally posted by chelsea20 View Post
                  ผมลองทำดูแล้ว ไม่สำเร็จอ่ะครับ เอ่อ.. พี่ๆในนี้ที่เปิดร้านซ่อม พอจะแก้ปัญหาได้ไหมครับ เดวผมจะยกไปให้พี่ดูเลย ทำไม่ได้จริงๆครับ -*- แย่จัง
                  ผมถึงได้ถามยังไงล่ะครับว่าท่านใช้Catalyst เวอร์ชั่นไหน ท่านยังไมได้บอกเลย แล้วที่ไม่สำเร็จ

นี่คือซาวด์ออนบอร์ดก็ไม่มีเสียงเหมือนกันงั้นหรือครับ? ยังไงซะปัญหาของท่านมันก็น่าจะวนๆอยู่

แถวไดร์เวอร์นี่ล่ะครับ ยังไงช่วยบอกรุ่นCatalystมาด้วยครับ

Comment

• Originally posted by Andriod View Post
                    ผมถึงได้ถามยังไงล่ะครับว่าท่านใช้Catalyst เวอร์ชั่นไหน ท่านยังไมได้บอกเลย แล้วที่ไม่สำเร็จ

นี่คือซาวด์ออนบอร์ดก็ไม่มีเสียงเหมือนกันงั้นหรือครับ? ยังไงซะปัญหาของท่านมันก็น่าจะวนๆอยู่

แถวไดร์เวอร์นี่ล่ะครับ ยังไงช่วยบอกรุ่นCatalystมาด้วยครับ
                    ครับ มันเป็น Catalyst Driver Suite Version 9.1 ครับ
                    แต่ข้างล่างมีตัวขาวๆ เขียนไว้ว่า Driver Ver : 12 - 104 (Xp/Vista Only) (8.573)
                    รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

Comment

• ปรับออนบอร์ดไม่ได้เลยครับ เสียงออกที่จอ LCD อย่างเดียวเลยครับ เพราะเสียบ HDMI ครับ

Comment

• ดาล์วโหลดมาCatalyst Driver Suite Version 9.5ใช้ไม่ได้ลงกี่ทีก็ใช้ไม่ได้บางทีลงเสร็จขึ้นจอฟ้าบางทีเปิดcontrol centerไม่ได้ใครรู้ช่วยหน่อยครับ
                        Last edited by mudang3048; 27 May 2009, 17:25:06.

Comment

ปรับออนบอร์ดไม่ได้เลยครับ เสียงออกที่จอ LCD อย่างเดียวเลยครับ เพราะเสียบ HDMI ครับ
                          คือเสียงจากสัญญาณHDMIใช้ได้ปกติ แต่เสียงจากลำโพงที่ลงไดร์เวอร์ไว้มันไม่มี

เสียงและไม่มีให้เลือกงั้นเหรอครับ อืม....

รบกวนเซฟภาพใน Device Manager ในส่วนSound, Video and game controllers มาให้

ผมดูหน่อยครับ ว่ามันมีเครื่องหมาย! หรือ ? ในส่วนไหนไหม ระบุไดร์เวอร์, ซาวด์การ์ด ที่ท่านใช้

มาด้วยครับ หรือถ้าออนบอร์ดไดร์เวอร์ซาวด์มันให้มากี่ตัวระบุมาด้วย

Comment

• Originally posted by mudang3048 View Post
                            ดาล์วโหลดมาCatalyst Driver Suite Version 9.5ใช้ไม่ได้ลงกี่ทีก็ใช้ไม่ได้บางทีลงเสร็จขึ้นจอฟ้าบางทีเปิดcontrol centerไม่ได้ใครรู้ช่วยหน่อยครับ
                            ลงไดร์เวอร์แล้วจอฟ้าส่วนใหญ่เกิดจากความไม่เข้ากันของไดร์เวอร์และฮาร์ดแวร์ หรือ การลงไดร์เวอร์

ตัวใหม่ไปทับตัวเก่าเลยโดยไม่ทำการUninstallตัวเก่าเสียก่อน ไม่ทราบว่าท่านใช้VGAตัวไหนครับ

9.5ผมแนะนำว่าถ้าไม่ใช่พวก4800series ไม่สมควรลงนะครับ ส่วนที่เปิดCCCไม่ได้สาเหตุเกิดจาก

ท่านลบไดร์เวอร์ตัวเก่าไม่หมดนะครับ หรือท่านลง9.5ทับตัวเก่าไปหรือเปล่า

Comment

• อืมเห็น ด้วยบางที window mod ก็เป็นสาเหตุ

Comment

• ผมใช้4890ครับผมว่าผมลบหมดแล้วนะครับแล้วที่ว่าต้องลบหมดลบตรงไหนบ้างครับตอนนี้เลยกลับไปใช้9.4เหมือนเดิมไม่มีปัญหาอะไรเวลาลงแต่กับ9.5มันลงแล้ใช้ไม่ได้ครับ

Comment

Working...
                                X