Announcement

Collapse
No announcement yet.

คำถามคับสำหรับ RAM ค่า CL หรือ Bus สำคัญกว่ากัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คำถามคับสำหรับ RAM ค่า CL หรือ Bus สำคัญกว่ากัน

คือตอนนี้ผมใช้ Black Dragon อยู่คับ ค่าปกติของมันคือ 800 CL 4-4-4-12 @ 2.0V ผมได้ลองทำการลากดูโดยปรับไฟไว้ที่ 2.1V(คือแบบว่า แรมไม่มี sink มากกว่านี้กลัวเสียอะคับ )จะได้ limit 2แบบคือ
    CL 4-4-4-12 จะได้ที่ 850Mhz
    CL 5-5-5-12 จะได้ที่ 950Mhz
    ผมได้ใช้ Everest Benchmark ดูค่าแล้ว ปรากฎว่าที่ CL4 จะมีค่า mem read/write/copy มากกว่าที่ CL5 แต่แน่นอนคับคือค่านี้ไม่สามารถสรุปได้ เพราะเนื่องจากตอน OC CL5 speed ของ CPU น้อยกว่าตอนทดสอบ CL4 และ CPU speed นี้ก็มีผลกระทบกับคะแนนbenchmarkไม่น้อย
    ผมเลยอยากทราบว่า จิงๆแล้ว CL กับ Bus อะไรจะแรงกว่ากันคับ (เอาง่ายๆคับ 850Mhz-CL4 หรือ 950Mhz-CL5 อันไหนดีก่ากันคับ)
    Last edited by pooparat; 29 Nov 2007, 19:22:37.

อยากรู้เหมือนกันครับ ดันๆ

Comment

950Mhz-CL5 ดีกว่าครับในความคิดผม

Comment

อยากรู้ครับ ชี้แจงแถลงไข

Comment

แต่ในความคิดผม ผมว่าลองที่บัส 900 CL 4 ดูครับ อาจจะเพิ่มไฟเป็น 2.2 ครับ

ปล.ตามที่มีบางท่านเคยบอกมา ถ้าบัสแรมไม่เกิน 1000 (500*2) CL 4 น่าเล่นกว่าครับ แต่ถ้าเกิน 1000 (500*2) คงต้องไปเล่น CL5 ครับ

Comment

ddr1 เน้น cl
            ddr2 เน้น bus

Comment

950 จัดไป

Comment

จากข้อสรุปคือ BUS มีความสำคัญมากกว่าเหรอคับ มีใครพออธิบายได้ไหมเอย เอาแบบวิชาการหน่อยอะคับ

Comment

Working...
                X