Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมกำลังจะประกอบคอมเองเครื่องแรก รบกวนความเห็นนิดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมกำลังจะประกอบคอมเองเครื่องแรก รบกวนความเห็นนิดครับ

ผมใช้คอมมา 10 กว่าปี ตั้งแต่รุ่น 386 DX2 50 จนบัดนี้ ไม่เคยประกอบเอง หรือ เปลี่ยนชิ้นส่วนเองเลย ขนาดเพิ่มแรม ยังให้ร้านใส่ให้ ผมใช้แต่คอมแบนอย่างเดียว โดยเฉพาะ HP แต่..ตั้งแต่เข้ามาเจอ OCZ และมีเวลาว่างมากขึ้น จึงมีความคิดอยากลองประกอบเอง + กับที่โดนน้องๆเพื่อนๆด่าเอา (ซื้อแต่ของแบน แพงก็แพง ประกอบเองถูกกว่าเยอะ) เลยมีโปรเจ็ก ตั้งงบไว้ ไม่ให้เกิน 80,000 จากการที่ได้ดูรีวิวใน OCZ หลายๆอย่างเลยคิดสเป็คไว้ดั่งนี้

บอร์ด :
    Asus P5E3 Deluxe WiFi-AP (เพราะคิดว่า มันมีครบในบอร์ดเดียว)

CPU :
    อันนี้ถามนิดครับ อยากได้ Q-Core เห็นมีขายแต่ QX6600 ผมอยากได้ที่สูงกว่านี้ (ไม่ต้องถึงขั้น 4-5 หมื่นนะครับ ประมาณ ไม่เกิน 2หมื่น หรือ เกินนิดๆก็ได้) แนะนำด้วยครับ

การ์ดจอ :
    ASUS EN8800GT 512MB TOP (เห็นใน HW มีราคา คงอาจจะเริ่มเข้ามาขายแล้ว)

Ram :
    นี้อีกอันที่สงสัยมาก จำเป็นไหมที่เราต้องใช้แรม 1333 ใช้แบบ 800 หรือ 1066 มันมีผลมากไหมครับ ผมเห็นราคา DDR3 1333 ดูจะแพงไปเกินความจำเป็น ถ้าให้ใช้แรม 1333 คู่ละ 1.6 หมื่น เอาเงินที่เหลือจากซื้อแรม 800 หรือ 1066 ไปเพิ่ม CPU แทนดีกว่าหรือเปล่าครับ

PSU :
    คิดว่าคงเอา TG 900W (วันนี้ไปดูมา 11,xxx) คิดว่าจะซื้อที่เอาไว้เพื่อเกิดบ้ากำลังแบบคนอื่นบ้าง จะได้ไม่ต้องไปหาซื้อมาใหม่

Case :
    Coolermaster CosMos 1000 (ชอบมาก)

นอกนั้นคงใส่อะไรไปตามเรื่อง

ลืม ผมไม่เคยเรียนคอมหรือโปรแกรมเลย ศึกษาจากหนังสือ กับ ตามเว็ปต่างๆ ผมใช้คอมทำพวก ออกแบบ CAD (หัดจากหนังสือ)นิดหน่อย นอกนั้น ใช้เน็ต แปลงหนัง แปลง VDO จากกล้องมาลง CD หลานๆเอาไว้เล่นเกมส์ ครับ
    Last edited by Mr.TAXI; 29 Nov 2007, 20:47:45.

ส่วนตัวผมว่า ไม่คุ้มมากครับ ถ้าจะซื้อ DDR3 มาใช่ จ่ายตังเท่ากัน ได้ ddr2 มาใช้ด้วยความจุมากกว่ากันเป็น เข่ง

Comment

กำ ผมพึ่งไปอ่านรีวิว ใหม่ บอร์ดใช้ DDR2 ได้ ฮิอิ ผมก็ฝังใจแต่กะ DDR3 ประหยัดไปได้อีกเยอะเลย

อีกเรื่องที่อยากรู้คือ การ์ดจอ ถ้าเรา ใช้ 8800 GT TOP 2 ตัวทำ SLi กับ ซื้อแบบ EN8800 ULTRA ตัวเดียว ดูจากราคา SLi ถูกกว่าหลายบาท ใช้กับบอร์ดนี้ อันไหนคุ้มค่ากว่าครับ

(นิสัยผมชอบซื้อของแพงไม่ว่า แต่ผมใช้คุ้ม คืน ใช้หลายปีเลย ถ้าไม่พังหรือเสีย จะไม่เปลี่ยน จนเกือบตกรุ่นแล้วถึงคิดจะเปลี่ยนใหม่ที่)

Comment

ส่วนตัวคิดว่าเอา 8800GT มา SLI เอาน้าจะดีกว่าครับด้วยการที่เป็น Card 2 ตัวแต่ก็จะกินไฟเพิ่มด้วยอย่างแน่นอน
        แต่ PSU ก็ไหวอยุ่แล้วแหละครับ ไม่น่าเป็นห่วงอะไร

Comment

บอร์ดนี้ทำ SLi ได้ด้วยเหรอ

Comment

บอร์ดของผม P5KR ยังคิดจะทำ Cossfire เลยครับ
            Last edited by sawamura; 3 Dec 2007, 06:43:39.

Comment

ท่าน ลด ขนาด PSU ใช้ ที่ 800W ก็พอแล้วนะครับ ลดตัง ได้เกือบๆ 3000 อ่ะครับผม

Comment

0 0 สเป๊คอะไรกันเนี่ยยย ขนลุก

Comment

ท่านไม่อยากซื้อเครื่องซัก 40000-50000(ขนาดนี้ก็แรงมากๆแล้ว) แล้วเงินที่เหลือเอาไว้อัฟเกรดเหรอครับเพราะคอมซื้อมาไม่นานราคามันก็ลงเรื่อยๆของก็ออกมาใหม่ๆ ออกมาใหม่ก็แรงกว่าเดิมเยอะเลย

Comment

Intel Core2Quad Q6600 ฿9,400.00
                    G.skill 2HZ DDR2-800 1GBx2 ฿4,500.00
                    Gigabyte GA-P35C-DS3R ฿4,300.00
                    Western Digital WD2500AAKS x2 Raid0 SATA2 ฿5,200.00
                    Spark Geforce 8800GT ฿9,500.00
                    General ฿1,500.00
                    Enermax 550Watt ฿4,490.00
                    DVD SuperMulti ฿1,100.00
                    ฿39,990.00
                    แค่นี้ โครตแรง
                    หรือจะรอ Penryn ก็ไม่ว่ากัน QX9850 34,000B.- (999$)

Comment

ผมกะประกอบแบบใช้ไปซะ 3-4 ปี ถึงจะเปลี่ยนชิ้นส่วนที่หน่ะครับ (ชอบลงทุนครั้งเดียว ให้ใช้ได้นานๆ) เลยต้องหาชิ้นส่วนที่คิดว่ามันใช้ไป 3-4 ปี มันยังซัพพอตโปรแกรม หรือ เกมส์ต่างๆได้อยู่ครับ

ส่วนตัวผมใจรัก ชิ้นส่วน ยี่ห้อ Asus มากที่สุด (เพราะเท่าที่ใช้ PC ของ HP มันจะมีส่วนประกอบ ของ Asus เกือบทุกชิ้น ตั้งแต่ใช้มา PC 3 เครื่อง โน๊ตบุ๊ก 4 เครื่อง แทบไม่เคยเสียเลย) เลนคิดว่าจะใช้ชิ้นส่วนยี่ห้อนี้ให้มากที่สุดครับ

.. ขอบคุณที่ให้คำชี้แนะดีๆ ตอนนี้เริ่มหาขอได้ บางชิ้นแล้ว ที่หาไม่เจอเลยมี บอร์ด Asus P5E3 Deluxe WiFi-AP การ์ดจอ ASUS EN8800GT 512MB TOP ไม่รู้ร้านไหนมีขายมั้ง (ผมไม่ได้ไปดูที่พันธ์ทิพ นะครับ ไม่มีเวลาไป หาดูแต่ที่ ซีคอน เสรีเซ็นเตอร์ เซ็นทรัลบางนา เท่านั้น เพราะอยู่ใกล้บ้าน+ที่ทำงาน)

Comment

Originally posted by Mr.TAXI View Post
                        กำ ผมพึ่งไปอ่านรีวิว ใหม่ บอร์ดใช้ DDR2 ได้ ฮิอิ ผมก็ฝังใจแต่กะ DDR3 ประหยัดไปได้อีกเยอะเลย

อีกเรื่องที่อยากรู้คือ การ์ดจอ ถ้าเรา ใช้ 8800 GT TOP 2 ตัวทำ SLi กับ ซื้อแบบ EN8800 ULTRA ตัวเดียว ดูจากราคา SLi ถูกกว่าหลายบาท ใช้กับบอร์ดนี้ อันไหนคุ้มค่ากว่าครับ

(นิสัยผมชอบซื้อของแพงไม่ว่า แต่ผมใช้คุ้ม คืน ใช้หลายปีเลย ถ้าไม่พังหรือเสีย จะไม่เปลี่ยน จนเกือบตกรุ่นแล้วถึงคิดจะเปลี่ยนใหม่ที่)
                        บอร์ดนี้ใช้ ddr3 เท่านั้น.....DDR2 หมดสิทธิ์
                        บอร์ดนี้ใช้ CrossFire เท่านั้น.....SLi หมดสิทธิ์

Comment

ถ้าคุณเข้ามาเล่น ocz บ่อย ไม่มีทางเกิน 2 ปีคุณก็ต้องเปลี่ยน spec หรือ upgrade แล้วครับ

มันอดใจไม่ไหวหรอก 8หมื่น น่ะ หารสองหรือหารสามแล้วเก็บไว้ upgrade ดีกว่า บอร์ดดีๆราคาเกินหมื่น

อีกไม่นานมันก็เปลี่ยน chipset ใหม่ cpu q6600 กะ qx6600 แรงต่างกันนิดนึง ราคา***งกันเป็นวา

เทคโนโลยีมันมีร่องของมันอยู่ ซื้อวันนี้ใช้อีก 5 ปีก็ได้แต่ต้องเป็นคนอึดและใจแข็งจริงๆ

Comment

หุหุ ราคาเอาไปดาวน์รถได้เลยนะเนี่ย ผมว่าไม่จำเป็นต้อง TOP ทุกชิ้นหรอกครับ เพราะบางทีแรงต่างกันนิดหน่อยแต่ราคาต่างกันเป็นเท่าตัว

Comment

เทพๆๆๆๆๆๆ
                              เอาเลยครับ
                              จัดแรงไปเลย
                              คนมันแรงซะอย่าง อิอิ

Comment

Working...
                              X