Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากถามว่าถ้าผมขาย amd3000+ 939 เวนิสไปเล่น 3800+X2 จะดีมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากถามว่าถ้าผมขาย amd3000+ 939 เวนิสไปเล่น 3800+X2 จะดีมั้ยครับ

ตอนนี้ Aton 64 3000+ 939 คอร์เวนิส OC แค่บัส 260 เองไม่ได้ทดแรม <ไม่OC มากว่านี้กัวมันร้อนมะได้ใช้น้ำ = =

อยากทราบว่า 3800+ X2 แรงกว่ากันเยอะมั้ย แล้ว

ตัว 3800+X2 ตัวนี่ OC ได้ดีแค่ใหน เวลาซื้อต้องดูรหัส อะไรหรือเปล่าครับ CPU ตัวนี้มีข้อดีข้อเสียยังไงบ้างครับ

งานที่ใช้ คือ ปล่อยบอทเกมส์ 15 ตัว + เล่นเกมส์ เลยคิดว่าถ้าใช้ ดูออล์คอร์ นะจะดีเพราะต้องรันโปรแกรมหลายๆโปรแกรมพร้อมกัน ตอนใช้ 3000+ นี่ CPU กินไป 40-50 % แรม 700 ก่าๆเหอๆ

ตัว 3800+X2 นี่ Oc ได้ใกลมั้ยครับ
    ขอลบกวนข้อมูลละเอียดนิดนึงนะครับ พอดี เงิน มี 6500 บาทพอดีเก็บเงินมา 6 เดือน อยากได้ของที่ดีจิงๆ T_T <ต้องเอา CPU เก่าไปขายอีกฮ์อๆๆๆ>

ระบบที่ใช้ นะครับ <ไว้เปงข้อมูลในการตอบคำถาม>
    CPC 3000+ 939 เวนิส @ 2.4
    DFI LANPATY UNTRA-D
    GLIE ONE TCCD 512X2
    TERMO XP-90 SILANE

อ่อ ขอถามอีกนิดครับ แรมผม อัพไฟไป 3.1 V จะเปงอันตรายป่าวครับปกติ มัน 2.6 แต่ถ้าไม่ 3.1 อัดไม่ไป อิอิ
    Last edited by เทพเจ้าแห่งความโง่; 22 Sep 2006, 07:11:54.

อิจฉาแรม แต่ก่อนก็เคยมีแต่ขายไปหมดแล้ว

Comment

มีเงิน 6500
      ขายซีพียูเก่าได้ 2000

รวมเป็น 8500

น่าจะได้พวก X2 หารุ่น Cache L2 1 MB ดูคับน่าจะเหมาะกว่า

ส่วน X2 3800+ น่าจะแรงกกว่าตัว 3000+ อยู่ราวๆ 30% หน่ะคับ
      (คิดเอาเองนะคับ)

Comment

ป่าวงับมี 4500 ขาย 2000
        ได้ 6500 ไง T_T

Comment

X2 3800+ มันจะดีกว่า 939 Venice ถ้าได้ใช้โปรแกรมที่ support dual core อะครับ
          เปิดบอทนี่ผมไม่แน่ใจว่า dual core ไหมนะ

แต่แรงกว่าแน่นอนครับ ... ถ้าให้ดีเล่น X2 4400+ เลยครับ Cache L2 = 1MB x2 (ตามท่าน Rat007)

Comment

X2 ดีกว่าคับ

Comment

อย่าเลยครับ สเป๊กคุณดีอยู่แล้ว
              มันไม่เห็นผลต่างมากมายครับ ไม่คุ้มเงินครับ
              รอให้มันกระตุกที่ cpu ก่อนแล้วค่อยเปลี่ยนก็ไม่สายครับ
              รอ 4 คอร์ดีกว่าครับ

Comment

แล้วตัว 4000+ มีหรือเปล่าครับ อีกอย่าง

ถ้าตัว 4000+ นี่ L2 นี่ 1mb*1mb หรือเปล่าครับ แล้วซื้อ มือ 2 จะคุ้มกว่ามั้ยครับ (งบผมน้อยแต่อยากแรง T_T)

ยังมีอีกหลายเรื่องเลยครับ ที่ยังไม่มีคนตอบจากคำถามแรก ผมขอลบกวนหน่อยนะงับ

T_T

Comment

หาX2 939มือ1ไม่ได้แล้วนะครับ บอกไว้เป็นข้อมูล ผมก็กะเปลี่ยนแบบคุณเลย

Comment

X2 มีแต่ AM2 แล้วอ่ะ

ถ้าคิดจะเปลี่ยน ก็ต้องยกชุดเลย

Comment

ถ้าเป็นผมจะขายจริงๆผมจะขายแบบยกชุดแล้วไปเล่น AM2 ครับ 939 ตันแล้วนะครับ จะหาอะไหร่ยากในอนาคตครับ

Comment

ถ้าปล่อยบอทเยอะงี้และยังไม่อยากเปลี่ยนยกชุด แนะนำให้เพิ่มแรมอีก หรือถ้าจะซื้อใหม่ก็แรม
                        2GBไปเลย

Comment

Originally posted by guru View Post
                          ถ้าเป็นผมจะขายจริงๆผมจะขายแบบยกชุดแล้วไปเล่น AM2 ครับ 939 ตันแล้วนะครับ จะหาอะไหร่ยากในอนาคตครับ
                          เห็นด้วยกับพี่นัทอ่ะคับ 939 เก่าไปแล้ว (ผมยังเสียดายที่ใช้939อยู่เลย)

Comment

เปลี่ยน cpu เห็นผลต่างไม่เยอะหรอกครับ ถ้าไม่ได้ทำงานพวกคำนวณ compile code ถึกๆ encode videon ดีไม่ดีเงิน 4500 ของคุณที่เสียไปอาจไม่รู้สึกได้ถึงความแตกต่างเลยนะครับ

ปล.ตอนผมเปลี่ยนจาก p4 1.8=>p4 3.0 ก็คิดว่าจะเร็วปรู๊ดปร๊าด ปรากฏว่าไม่บอกก็ไม่รู้ครับว่ามัน cpu คนละตัวกัน 55

ปล.อยากแรงแบบรู้สึกได้ raid คือคำตอบ ^^

Comment

ยกชุดจิง ก็อยากอ่ะครับ แต่ มันเหนือยแฮะ

เพราะ

1CPU ใหม่ ถ้าเอารุ่นเดิม3000+ Am2 ก็เพิ่มอีกประมาน 1000 มั้ง(เพิ่มนี่หมายความว่าเอาของเก่าไปเทินนะฮะ)
                              2แรมใหม่ อยากได้ Gskill ddr2 800 1*2 ก็เพิ่ม 8000 บาท
                              3.บอร์ดใหม่ ขี้หมูขี้ม๋าก็ 2000+ T_T

รวมๆแง้วก็ 11000

ได้แรมเพิ่มมาอีก 1GB
                              กะได้ slot ใหม่ เองอ่ะ

อีกอย่างแรมเก่า ถึงจะแค่ 512*2 แต่ อัดไป bus 260 ค่า C ยัง 1.5 3 3 5

เลยเสียดายอ่ะงับ

อยากเอา X2 มา OC เหง คอร์ เวนิส คอร์ เด๋วกะ 3000+ น่าจะ OC ไปได้ใกล T_T

แต่ ก็ติดที่ว่า 3800+ Oc ได้ใกลแค่ใหน แล้วมันจะแรงขึ้นเยอะหรือไม่

เพราะมะเคยลองใช้เลยมะรู้ใครใช้ตัว 3800+ ขอดู ค่าที่ได้จากบุ๊กมาร์คหน่อยจิงับ

Comment

Working...
                              X