Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยเรื่องการทดแรม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยเรื่องการทดแรม

คือเห็นบางกระทู้บอกให้ทดเป็น
    1T 5-5-15 เลยสงสัยเพราะของผมทดเป็น 2T 3-3-7 ต่างกันอ่ะ
    มันทดแบบแรกไม่ได้ อันนี้ขึ้นอยู่กับรุ่นของสเปคเครื่องใช่ไหมครับ ไม่จำเป็นว่าต้องได้ขนาดนี้ใช่ไหม

แล้วไอ้ 1T และ 5-5-15 เลขแต่ละตัวคืออะไรอ่ะครับ ไม่รู้อ่ะ ว่าควรจะทดให้เท่้าไหร่กันแน่
    แต่ของผมทำมั่วๆอยู่ก็เป็น 1:1 แล้วล่ะ แต่อยากรู้เพิ่มเติมอะครับ

DDR1 อ่ะจิ????
    ทดตามที่เคยทำถูกแล้วง่ะ

Comment

ไหนๆ ก็สอนหน่อย
      ทดไงคับ มะเคยทำ

Comment

Originally posted by e20wac View Post
        ไหนๆ ก็สอนหน่อย
        ทดไงคับ มะเคยทำ
        แรมอะไร บอร์ดอะไร

งานนี้ต้องตรวจสอบด้วยว่าในไบออสของเรา มีฟังค์ชั่นการทดบัสและให้ปรับแต่งค่า CL ได้มากน้อยเพียงใด

Comment

สงสัยด้วย ทดแรม มันคือการที่เราปรับบัสตัวคูณของซีพียูขึ้น แล้วต้องลดบัสของแรมลงไปด้วยใช่มั๊ยครับท่าน dears เพื่อให้ได้ 1:1 ผมเข้าใจอย่างนี้อ่ะครับ ไม่รู้ถูกหรือป่าว มือใหม่อยากลอง

Comment

อ๋อ แสดงว่ามันต่างกันที่ตรง ddr1 กับ ddr2

Comment

Originally posted by us---army View Post
              สงสัยด้วย ทดแรม มันคือการที่เราปรับบัสตัวคูณของซีพียูขึ้น แล้วต้องลดบัสของแรมลงไปด้วยใช่มั๊ยครับท่าน dears เพื่อให้ได้ 1:1 ผมเข้าใจอย่างนี้อ่ะครับ ไม่รู้ถูกหรือป่าว มือใหม่อยากลอง
              การทดแรม คือ การกดบัสแรมลงให้ต่ำกว่าปกติ เพื่อที่จะสามารถดัน cpu ไปได้ไกลๆ เพราะบัส2ตัวนี้มันทำงานสัมพันธ์กัน ถ้าไม่ทดแรมลงมาให้ต่ำ หากลากบัส cpu ไปมากๆ บัสแรมก็จะขึ้นสูง จนบางทีแรมมันจะตันก่อน cpu แต่หากมีแรมที่ลากบัสได้สูงๆก็แล้วไป
              เรื่องนี้แล้วแต่กรณี

Originally posted by timefreefun View Post
              อ๋อ แสดงว่ามันต่างกันที่ตรง ddr1 กับ ddr2
              ความต่างจริงๆจะมองว่าไม่ต่างก็ได้นะ
              แต่ค่า CL ของแรม ddr1 และ ddr2 มันเป็นคนละค่ากัน ดังนั้นจริงเอามาเป็นสูตรในการทดแรมที่ใช้ร่วมกันไม่ได้ จะใช้ได้ก็ต้องยึดแนวใช้ค่า CL เดิมๆของแรมเป็นหลัก แล้วค่อยเลือกกดหรือเลือกคลายให้ใกล้เคียงกับสเป็กเดิมๆของมัน

Comment

Originally posted by timefreefun View Post
                ถูกต้องครับ DDR2 ค่า cl จะมากกว่า DDR1

Comment

แรม DDRII800 บัสอยู่ที่ 400*2
                  แรม DDRII667 บัสอยู่ที่ 333*2
                  ซีพียูรุ่นใหม่(เช่น E6550) บัส 333
                  บัสแรมกับบัสซีพียูจะสัมพันธ์กันครับ ถ้าจะคลอคซีพียูโดยลากบัส ดูที่บัสแรมด้วย
                  ถ้าเราลากบัสซีพียูไป 450 แรมเราก็จะวิ่งที่ 450 ด้วย ซึ่งหมายความว่า มันเป็น DDRII900 แรมดีก็ผ่าน แรมไม่ดีก็ต้องทดแรมกันครับ โดยลดบัสแรมมาอยู่ที่ 333 ครับ ซึ่งนั่นก็คือ 1:1 นั่นเองครับ

Comment

ความยู้ทั้งนั้นเลย จดๆๆๆๆ

Comment

ของผม
                      AMD Athlon 64 X2 4000+ Bus Speed 200 MHz
                      MB ALiveNF6P-VSTA
                      RAM Kingmax Bus 800*2 แต่ DRAM Frequency แค่ 351.6 MHz เองอ่ะครับ
                      FSB : DRAM CPU/6 เห็นของคนอื่น เป็น 1:1 4:5

ไมของผมมะเหมือนกะคนอื่นเขาอ่ะครับ
                      แล้วจะปรับเป็น 1:1 ได้ยังไงอ่ะครับ
                      เซียนทั้งหลายช่วยทีนะครับ สงสัยมาก

Comment

Originally posted by samuri06 View Post
                        ของผม
                        AMD Athlon 64 X2 4000+ Bus Speed 200 MHz
                        MB ALiveNF6P-VSTA
                        RAM Kingmax Bus 800*2 แต่ DRAM Frequency แค่ 351.6 MHz เองอ่ะครับ
                        FSB : DRAM CPU/6 เห็นของคนอื่น เป็น 1:1 4:5

ไมของผมมะเหมือนกะคนอื่นเขาอ่ะครับ
                        แล้วจะปรับเป็น 1:1 ได้ยังไงอ่ะครับ
                        เซียนทั้งหลายช่วยทีนะครับ สงสัยมาก
                        สำหรับ amd มันจะขึ้นแบบนั้นถูกแล้วงับ วิธีเช็คง่ายๆก็แค่ไปดูที่บัส cpu กะบัสแรม ว่าวิ่งเท่ากันป่ะ

Comment

อ๋อเป็นแบบนี้นี่เอง

Comment

Originally posted by dears View Post
                            สำหรับ amd มันจะขึ้นแบบนั้นถูกแล้วงับ วิธีเช็คง่ายๆก็แค่ไปดูที่บัส cpu กะบัสแรม ว่าวิ่งเท่ากันป่ะ
                            แล้วผมควรจะไปปรับอัตราทดแรมรึป่าวครับ กะว่าจะ overclock นิดหน่อยอะครับ
                            ซัก50%ของความแรงเดิม

Comment

Originally posted by samuri06 View Post
                              แล้วผมควรจะไปปรับอัตราทดแรมรึป่าวครับ กะว่าจะ overclock นิดหน่อยอะครับ
                              ซัก50%ของความแรงเดิม
                              หากจะโอนิดหน่อย ป๋มขอแนะนำว่าควรทดแรมให้อย่างน้อยแรมต้องวิ่งไม่ต่ำกว่าสเป็กมาตรฐานของมัน (งงมั้ย)

Comment

Working...
                              X