Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไวรัสแบบใหม่ ? ช่วยหน่อยคับ เพื่อรู้จัก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไวรัสแบบใหม่ ? ช่วยหน่อยคับ เพื่อรู้จัก

คือ วันหนึ่งเอาเฟรชไดร์ไปเสียบร้านคอม กลับมาบ้านเข้าเครื่องไม่มีไฟล์อะไรในเฟรชไดร์เลย ก็คิดว่าเสีย แต่พื้นที่ถูกใช้หมด เลยฟอเมท แต่พอไปที่ทำงานปรากฎมันใช้ได้ปรกติ พอกลับบ้านอีกครั้งอาการเดิม เสียบไปไม่เห็นไฟล์อะไรเลย ไม่ใช่แค่เฟรช CD งานที่ลงเครื่อง มัน Auto Run ได้แต่พอเข้าไปจะเอา CD-Key ปรากฎมันไม่เห็นไฟล์อะไรเลย เปิด Hidden แล้วก็ยังไม่เห็น

ลองเช็ค เฟรชไดร์ Drive เจอไฟร์ boot.exe autorun.inf พอรู้แล้ว แต่พอล้างออก นั่งเช็คในเครื่องเจอไฟล์แปลกๆ คือ OSC.exe หาข้อมูลไม่ได้เลยครับ

ช่วยหน่อยล้างเครื่องมา 2 รอบแล้ว ยังอาการเดิม

เอาง่ายๆๆเลยน่ะเพิ่งเจอ มาสดๆๆเลยรู้สึกว่ามันออกมานานแล้วนะแต่ ไม่มีใครค่อยเจอ มันจะทำให้ file ที่มันรันได้ (.EXE เป็นต้น ) กลายเป็นไวรัส เป็นทุก ไดรว์ด้วย เพราะฉนั้น โปรแกรม หรือไฟต่างๆๆในครื่องทั้งที่มันรันได้ตอนิตดไว้รัสตัวนี้แล้ว ทังหมด ลบทิ้งไปเลยครับ เพราะถ้าเอามันมาลบใหม่มันก้จะติดอีกครับ คงช่วยได้เท่านี้ละครับก็เจอมาสดๆๆเหมือนกัน ตอนนี้ก็แก้ได้แล้ว เสียดายโปรแกรม เกม ทั้งหลายสะสมามา 500Gb หายเรียบ

Comment

แก้ไม่ยากคับพวกนี้ ที่เอาแฟรชไดร์ไปเสียบเครื่องนั้นที เครื่งนู้นที คือ วิธีปิดแฟรชไดร์นะคับ ก้อคือปรามานว่าไม่ให้มันออโต้รันถ้ารัยแล้วไวรัสเข้าเครื่องแน่ ๆ

เข้าตามนี้นะคับ Run > gpedit.msc > Admin Temp > System > Turn Off AutoPlay และก้อ Enable Alldrive

แระก้อเวลาเอาแฟรชไดร์มาเสียบให้คริกขวาก่อนนะคับถ้ามีคำว่า Autorun นั่นคือแฟรชไดร์ติดเข้าแล้วอย่าดับเบิ้ลคริกนะคับให้เรากด Open ก่อนแล้วค่อยไปลบ

Comment

Working...
      X