Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยบอกวิธีOCทีครับ มือใหม่สเปคข้างในเลยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

อะไรลากไม่ไป????
    ขอรายละเอียดด้วยง่ะ ติดขัดตรงไหน ปรับอะไรไปแล้วบ้าง ทดแรมยังงัย เพิ่มไปในส่วนไหนไปแล้ว ขอดู cpuz สะดวกป่ะ

Comment

ทดแรมเป็น 3.33 เพื่อทดให้เป็น 1:1
      ใส่ค่า cl เป็น 5-5-5-15 วิธีเข้าหน้าปรับ cl นั้น หลังจากที่กด del เข้า bios พอเข้าปุ๊บให้กด ctrl+f1
      แล้วลากไปให้สุดจนกว่าจะบูตไม่ขึ้น
      แล้วเริ่มเพิ่มไฟ cpu voltage
      สูตรหลักๆก็มีแค่นี้แหละครับ ที่เหลือก็ความพยายามที่จะปรับไล่ไปทีละนิดหาจุดที่เสถียร

Comment

เราจะรู้ได้ยังงัยครับว่าจุดใหนที่สเถียรที่สุด เราจะสังเกตุตรงใหนครับท่าน

Comment

พอลากCPU บัสแรมก็จะตามไปด้วยครับ พอตั้งไว้ที่8*350 บัสแรมจะวิ่งไปที่700 แต่ก็โชว์เตือนว่าสูงสุดได้700ครับ ส่วนclมันตั้งไว้อยู่แล้วที่5-5-5-15 ครับ ไฟผมตั้งไว้ที่1.355ครับ <ไม่รู้เรื่องจริงๆช่วยชี้แนะอย่างละเอียดด้วยครับ ขอบคุณครับ

-ตอนนี้รองปรับแบบเท่าที่จะทำได้cl3-4-5 ไฟ 1.8V
          -FSBRAM 1:1

Comment

จุดที่เสถียร หาได้ด้วยการรันโปรแกรมต่างๆครับ ส่วนมากจะเริ่ม check ด้วยการ run super pi ที่ 1 เมก ละก็ 32 เมก

32 เมกผ่านอย่างเพิ่งดีใจนะครับ ลอง orthos ดูด้วย ถ้า orthos ผ่านไป 30 นาทียังไม่เด้งจากโปรแกรมก็ถือเสถียรใช้ได้ และถ้าอยากให้ชัวรอถึง 2 ชม ไปเลย

Comment

Working...
            X