Announcement

Collapse
No announcement yet.

หนักใจเรื่องM/B เอาP35 หรือX38 ดี ต่างกันมากไหม?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หนักใจเรื่องM/B เอาP35 หรือX38 ดี ต่างกันมากไหม?

หนักใจครับช่วงอาทิตย์ที่ผ่านมานั่งตัดสินใจกับเรื่องที่จะซื้อเมนบอร์ดตัวไหนดี งบมันก็ใช่ว่าจะเลือกให้ได้
    ดีไปซะหมด ถ้าเอาเมนบอร์ดดีอันนู้นอันนี้ก็อด ถ้าเอาเมนบอร์ดลงหน่อยก็กลัวจะว่าเวลาจะอัพเกรดก็ต้อง
    ซื้อบอดใหม่อีก T-Tกลุ้ม เลยอยากจะถามความเห็นเพื่อนๆพี่ๆ ว่าเอาไงดีหว่า ไอ่Chipset P35 กะ X38
    นี่ตกลงมันต่างกันมากไหมคับ? ถ้าผมใช้งานแบบว่าOCพออุ่นๆ(เอาแค่พอได้OCเช่น2.4ไป3.0แนวๆนี้อ่ะคับ)

ตอนแรกๆ ผมก็ดูตัว P5K-R, GA-P35C-DS3R ไว้ ราคาก็แนวๆ4400-4600 พอได้ฟั่งชั่นที่ต้องการ
    ในตอนนี้ครบ แต่พอเริ่มเปิดดูโน่นดูนี่บนเวปประกอบกับเดินพันทิพ,ฟอจูน กะ เซียร์ วนไปวนมา แบบว่า
    Maximus Formula SE, Abit IX38 QuadGT, GA-X38-DQ6 มันช่างสวยเหลือเกิน แถมอะไรๆ
    ก็รองรับไปหมด ใครๆก็ว่าดีโง้นดีงี้ ใจเราก็เริ่มเอนเอียงให้ต้องเทตังไปทางเมนบอร์ดเรือนหมื่นT-T แต่ตัว
    งบเจ้ากรรมไม่ได้มีอะไรดีขึ้นเลย จึงจำใจต้องตัดงบจากส่วนอื่นมาโป๊ะ เพราะคิดว่าถ้าเมนบอร์ดดีอย่างอื่น
    ซื้อเติมทีหลังก็ยังพอไหว... อยากให้เพื่อนๆพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยคับว่าผมควรเลือกแบบไหนดี

แล้วถ้ายังไงก็ช่วยดูSpecทีผมจัดไว้ด้วยนะคับ งบ40000 +-2000 Render 3D,เล่นเกม,โหลดบิต
    ไม่คิดจะทำSLIคับ เลยคิดว่าPSU 500Wน่าเอาไหว ไปคำนวนมาก็อยู่ราวๆ400-420W เพราะงั้น
    500Wเต็มน่าจไม่มีปัญหามั้งหุหุ
    (แต่ก็ใช้งานโหดมากคับอาจจะไปได้ปิดเป็นเดือนเลยก็เป็นไปได้ Notebookก็เคยมะปิด2เดือนมาแล้ว)

Spec 1.
    Core2 Quad Q6600 2.40GHz
    ASUS P5KR
    RAM G.Skill PK 4-4-4-12 2GB(1GBx2)
    MSI NX8800GT 512MB
    HDD WD 160G x2 Raid0
    LG DVD-RW 20x
    PSU Enermax 500W "Liberty"
    Case Coolmaster Centurion 5 CAC-T05
    รวมๆก็เกือบๆ39000 พอมีตังเหลือซื้อ CPU Cooling นิ๊สหน่อยแต่อาจจะไม่จำเป็นเพราะไม่ได้OC
    หนักขนาดนั้น

Spec 2.
    Core2 Quad Q6600 2.40GHz
    Maximus Formula SE or ABIT IX38 QuadGT
    RAM Kingmax DDRII 800MHz 2GB(1GBx2)
    MSI NX8800GT 512MB
    HDD WD 160G
    LG DVD-RW 20x
    PSU Enermax 500W "Liberty"
    CoolerMaster Elite RC- 330
    รวมๆก็ราวๆ41000 ถ้าเป็นASUS หมดตัวอดซื้อออฟชั่นT-T แต่ถ้าABITก็ถูกก่าเกือบ2000พอมีหวัง
    ซื้อของอื่นๆได้บ้าง แต่ไม่รู้ว่าตัวไหนดีกว่ากันแถม ABITก็นะ อืมม เขียวไปหน่อยเหอๆน่ะคับ อื่นๆก็รอ
    ไปตายเอาดาบหน้าละกันเหอๆ

ยังไงก็ขอฝากช่วยดูSpec แก้ไขตรงไหนก็ช่วยบอกเล่าด้วยนะคับ

ลาก = P35
    เปิด 24 = X38

Comment

Originally posted by Artemis View Post
      ลาก = P35
      เปิด 24 = X38
      โอ้วเร็วจิง X38 เปิด24ชม. okกว่าเหรอคับ แจงนิ๊สได้ไหมคับ สนใจมั่กๆ

Comment

X38 เกิดมาเพื่อ Workstation คะ ภาคจ่ายไฟเป็นดิจิตอลคะ(ASUS)

Comment

หุหุขอบคุณมั่กคับ แล้วพอจะแนะได้ไหมคับว่า Maxi Fomula กะ IX38 QuadGT ตัวไหนน่าสนใจกว่ากันอ่ะคับ ทั้งด้านคุณภาพแล้วก็ด้านเทคโนโลยีที่รองรับในอนาคตอ่ะคับ(เช่น45nm,DDR3ฯ)

Comment

แล้วแต่ความชอบคะ

Comment

Asus ไปเลย แต่ขอประกันของ Synnex จะดีกว่านะชั่วโมงนี้

Comment

ที่ว่าภาคจ่ายไฟเป็นดิจิตอลมันเป็นยังไงเหรอครับ แล้วดียังไง

Comment

ถูก ๆ ก็มี P5E ตัวละ 8000 กว่าบาทได้มั้ง X38 นะครับ รองรับ PCI-e 2.0 ด้วยล่ะ อิอิ

Comment

Originally posted by tanawat30 View Post
                    ถูก ๆ ก็มี P5E ตัวละ 8000 กว่าบาทได้มั้ง X38 นะครับ รองรับ PCI-e 2.0 ด้วยล่ะ อิอิ
                    ดูอยู่เหมือนกันคับ แต่ก็นะพอดูรุ่นนี้ใจเจ้ากรรมก็ดันไปเลื่อนขั้นให้มันอีกเป็น P5E3 เพราะเห็นว่าเพิ่ม
                    อีกมะถึงพันก็ได้บอดที่ซัพDDR3ด้วย T-T สรุป ไปๆมาอาจจะเอาตัวP5E3นี่ล่ะคับ หน้าตาดี ฟังชั่นครบ
                    ราคา..ko เอ๊ยok พอไหว

Core2 Quad Q6600 2.40GHz _________________9,700
                    ASUS P5E3_______________________________9,500
                    RAM Kingmax DDRII 800MHz 2GB(1GBx2)_______2,000
                    MSI NX8800GT 512MB______________________9,600
                    HDD WD 160G_____________________________1,800
                    LG DVD-RW 20x___________________________1,300
                    PSU Enermax 500W "Liberty"_________________4,500
                    Case RaidMax Ninja________________________1,850

รวม 40,250บาท

ดูไว้คงเป็นประมาณนี้ล่ะคับ ราคาอาจจะขึ้นลงไม่น่าจะ+-เกิน1000 คิดว่าเป็นไงคับมีส่วนไหนน่าเปลี่ยน
                    ไหม(เอาให้อยู่ในงบเดิมๆนะคับ) แต่ที่ผมตั้งสเปคนี้ก็กะหาของมาต่อเพิ่มทีหลังล่ะคับ เช่น HDDลูกที่2
                    แรมแรงๆ, พัดลมCPUดีๆ น่ะคับ

แล้วถ้าช่วยแนะนำร้านที่ซื้อที่เดียวได้ของครบแถมราคาok(หรือถูกก่าจะดีมั่กๆหุหุ) ช่วยบอกเล่าด้วยนะคับ
                    PMมาก็ได้^^ ขอบคุณมั่กๆคับ

Comment

ภาคจ่ายไฟดิจิตอล คงหมายถึงให้เดิจิตอลเป็นตัวสั่งให้จ่ายไฟแบบ เป๊ะๆ ไม่เพี้ยนเท่าไหร่ และเสถียรกว่า

มั้งนะ ความคิดผม

Comment

Working...
                      X