Announcement

Collapse
No announcement yet.

Boot แผ่น window ไม่ขึ้น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Boot แผ่น window ไม่ขึ้น

Boot แผ่น window ไม่ขึ้นอ่ะครับ ช่วยที พอดีว่าจะลง xp x64 แต่เดิมใช้ vista x64 ทีนี้ผมก็ใส่แผ่น window xp เข้าไป รีเครื่อง แล้วตั้ง bios ให้ firstboot กะ second boot เป็น Cd-ROM กะ Harddisk ตามลำดับ แต่มันไม่ยอมบูทอ่ะครับ คือเข้า vista เหมือนเดิมเฉยเลย แล้วพอจะลงจาก vista ก็ปรากฏว่ามันไม่ยอมให้กดลง ปุ่มลงมันเป็นสีเทาไปซะดื้อๆ ใครก็ได้ช่วยทีครับ

เกี่ยวกับที่ว่าเป็น sata II ด้วยใช่มั้ยครับ? แล้วควรทำยังไงครับ

ลอง Dm Hdd ใหม่ดูอีกที

Comment

Originally posted by E6420 View Post
      ลอง Dm Hdd ใหม่ดูอีกที
      Dm คืออะไรครับ

ขอโทษทีครับ ไม่รู้จริงๆ [ผมโง่]

Comment

ลองเอา แผ่นบูตแผ่นอื่นบูตดูก่อนครับ ว่ามันบูตได้หรือไม่

Comment

ลองและครับ ปรากฏว่า....

ลองเอา แผ่น windows essential ที่เคยบูตติดก่อนลง vista ไปนั้น มันก็บูตไม่ติดเสียแล้ว

แต่คิดว่าแผ่นไม่เสียนะ เพราะตอนหลังจากเข้า window แล้ว ไปเปิดมัน มันก็ยังอาการของครบอยู่ดี [แถมทวงให้ reboot อีกตะหาก]

อ้อ แต่ มาน เป็น แผ่นDVD อ่ะครับ หรือว่าผมต้องไปใช้ CD แทน

Comment

ไม่น่าเกี่ยวกับ sata II น่ะ ลองเข้าไบออสแล้ว โหลดค่า มาตรฐานที่มาจากโรงงานดู แล้วหลังจากนั้นตั้งบูตจากแผ่นใหม่ดูครับ

Comment

ท่านใช้drive cd-rom อ่านDVDไม่ได้ครับ มันก็เลยเลือกไปอ่านhddเเทน เวลาตั้งdriveสำหรับการbootลองระบุทีละอัน ไม่ต้องให้เลือก

Comment

Originally posted by mirc View Post
                ไม่น่าเกี่ยวกับ sata II น่ะ ลองเข้าไบออสแล้ว โหลดค่า มาตรฐานที่มาจากโรงงานดู แล้วหลังจากนั้นตั้งบูตจากแผ่นใหม่ดูครับ
                load setup default แล้วครับ ไม่หาย เป็นเหมือนเดิม คือมันจะไม่ยอมอ่านแผ่นท่าเดียว

Comment

Originally posted by mrchosit View Post
                  ท่านใช้drive cd-rom อ่านDVDไม่ได้ครับ มันก็เลยเลือกไปอ่านhddเเทน เวลาตั้งdriveสำหรับการbootลองระบุทีละอัน ไม่ต้องให้เลือก
                  drive ผมจริงๆเป็น drive DVD ครับ แต่ในนั้นมันเขียนหมวดว่าเป็น cd rom

แต่ก็ลองไรท์ cd rom มาแล้วครับ ปรากฏว่าไม่อ่านเหมือนเดิม - -

คือภายใน window อ่านได้ นะครับ ไม่มีปัญหาเลย แผ่นสมบูรณ์ แต่มันไม่ยอม boot เนี่ยสิ - -

เดี๋ยวเซฟรูปให้ดูครับ

Comment

รูปแรก ของ xp sp2 64 bit ครับ รันโดยการใส่แผ่น [อยู่ภายใต้โหมด windows] จะสังเกตเห็นว่า ตรงคำว่า install มันไม่ยอมให้คลิกครับ

ส่วนรูป 2 เป็นของเวอร์ชั่น xp sp2 essential มันจะฟ้องให้ reboot อย่างเดียวครับ แต่รีไปแล้วก็ไม่มีไรเกิดขึ้น

ปล. คลิกขวาแล้ว format ที่ drive ก็ไม่ได้ครับ vista มันกันท่าไว้
                    Attached Files

Comment

ตอนนี้ใช้ vista ใช่ ไหม?? เป็นไปได้ไหมว่า vista มันเป็น os ใหม่กว่า xp แล้วถ้าฟอร์แมตจากแผ่น vista ไม่ได้เหรอครับ

Comment

Originally posted by mirc View Post
                        ตอนนี้ใช้ vista ใช่ ไหม?? เป็นไปได้ไหมว่า vista มันเป็น os ใหม่กว่า xp แล้วถ้าฟอร์แมตจากแผ่น vista ไม่ได้เหรอครับ
                        เป็น vista ครับ

เออ ลืมเลย ว่ามันน่าจะ format จากแผ่นได้นิหน่า - -

แล้วถ้า format ไปแล้วพบปัญหาของการ boot ไม่ขึ้นอีกนี่จะลงได้มั้ยครับ?? หรือขั้นนั้นคือต้องเอาเข้าร้านอย่างเดียวแล้ว

Comment

Ghost vista ไว้ก่อนดีไหม กันพลาด

Comment

Working...
                          X