Announcement

Collapse
No announcement yet.

(เอาบ้าง) รวมพลคน RedCard Team สำหรับผู้ใช้การ์ดจอ ATI

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• (เอาบ้าง) รวมพลคน RedCard Team สำหรับผู้ใช้การ์ดจอ ATI

รวมพลคน RedCard Team สำหรับผู้ใช้การ์ดจอ ATI

ตอบข้อสงสัย ปัญหาการใช้งานต่าง ๆ และเล่าถึง ความประทับใจ

ข้อตกลง
    1. สำหรับผู้ที่ใช้การ์ดจอของ ATI เท่านั้น
    2. ห้ามโพสข้อความสิ่งที่เกียวกับ Nvidia เด็ดขาด(มันล่อเป้า)
    3. ห้ามโพสข้อความใด ๆ ที่จะก่อให้เกิดความแตกแยก

ปล.ข้อตกลงสามารถเพิ่มเติมได้

อยากให้โพสเกี่ยวกับการ์ดจอรุ่นที่ใช้อยู่้คะว่าใช้รุ่นไหนยี่ห้ออะไร
    และจุดประสงค์การใช้งานหลักในการตัดสินใจเลือกการ์ดรุ่นนี้ ยี่ห้อนี้

ตัวอย่าง

ตอนนี้ใช้ PowerColor HD2600XT DDR4 256MB
    ซื้อมาเพราะช่วงนี้ดูแต่หนังไม่ค่อยเล่นเกมส์ + กับทำงานกราฟฟิก
    และที่เลือกการ์ดจอของ ATI เพราะสีสัน ของเขาดีจริง ๆ(ยกเว้น Driver ในบางช่วง)
    ยังไงฝากเนื้อฝากตัวและฝากหัวใจด้วยนะคะ

รวบรวมปัญหา [Driver]ATI โดย Wizardmans
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=126119

New Release!!! ATI Catalyst™ Version 7.11 โดย Artemis
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=123104

ใครใช้ 2600XT DDR 4 รายงานตัวครับ โดย sync713n
    http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=90871
    Last edited by Artemis; 2 Dec 2007, 19:38:59.

Comment

มารู้จักกับ CCC (ATI Catalyst™ Control Center) กันเถอะ

1.เริ่มแรกก็ตอนเข้า CCC มาแล้ว

2.Display Manager

ส่วนที่ 1 Graphic Adapter บอกว่า ขณะนี้เราใช้การ์ดจอรุ่นไหน และรันบนจออะไรคะ

ส่วนที่ 2 Desktop And Display Setup ส่วนนี้จะให้เราจัดการกับ จอที่เราต่อไว้(ในกรณีที่เราต้องการต่อ 2 จอขึ้นไป)

ส่วนที่ 3 Select Display on : ***(รุ่นการ์ดจอที่เราใช้) จะทำการกำหนดค่าต่าง ๆ ในการตั้งค่าหน้าจอ

3.Display Option

ส่วนนี้ยังไม่ขออธิบายคะเพราะมันไม่ค่อยมีผลเท่าไหร่

3.Digital Panel
      3.1 Attributes

Image Scaling การยืดหน้าจอ

Scale image to full Panel Size คือการให้ Display(หน้าจอ) ให้ภาพที่ปรากฎขยายเต็มสัดส่วนของจอ

Use Center timing
      ใช้การปรับค่าตาม Resolution

DVI Setting
      อันนี้ยังไม่พูดถึงน่ะคะเพราะยังไม่เคยใช้งานจริง ๆ จัง ๆ สักที

3.2 Avivo Color

ตรงนี้ไม่ต้องไปยุ่งมันคะ ยกเว้น Use Extend Display(EDID) ตรงนี้นี่แหละความสวยของภาพ ATI อิอิ

3.3 HDTV Support

ในส่วนนี้ถ้าหากเราไปปรับ 720P หรือ 1080i จะทำให้เวลาเราเล่นภาพไฟล์ VDO ธรรมดาจะไม่เห้นภาพขึ้นนะคะ(จะเป็นหน้าจอสีดำ) แต่หากเปิดโหมดนี้ไปดูกับไฟล์ HD บน Power DVD จะทำให้สามารถใช้งาน Hardware Acceleration ได้คะ ฉะนั้นขึ้นอยู่กับเราแล้วคะว่าต้องการอะไร

อีกนิดสำหรับหมวดนี้ หากเราใช้การ์ดจอรุ่นใหญ่อย่าง 2900Pro หรือ XT จะมีหมวด LCD Overdirve ขึ้นมาสำหรับ การ Overclock LCD
      โดยใช้การ์ดจอ จะเห็นผลสำหรับ จอ LCD ที่มีค่า Timing 8 MS ขึ้นไป จะทำให้เกิดเงาน Ghost น้อยลง

4. 3D
      4.1 Standard Setting

ในส่วนของ 3D นี้เราจะปรับการทำงานที่ Driver เลยไม่จำเป็นต้องเข้าไปปรับในเกมส์อีกคะ
      ก็ลองดูภาพเปรียบเทียบแล้วกันคะ ในหมวดนี้จะขออธิบายเท่าที่จำเป็นน่ะคะ

4.2 Anti-Aliasing

4.3 Adaptive Anti-Aliasing

ความเหนือชั้นอีกขั้นของ AA ปรับตรงนี้แล้วอาจจะลืม AA ธรรมดาไปเลยก็ได้

4.4 Anistropic Filtering

ลองดูคะไม่รู้จะอธิบายยังไง

4.5 Catalyst AI

อันนี้คือให้ CCC ปรับอัตโนมัติคะ

4.6 Mipmap Detail Level

4.7 All Setting

4.8 More Setting

หัวข้อนี้เดี๋ยวมาอธิบายทีหลังน่ะคะ

5. Color

ปรับสีคะไม่ต้องไปยุ่งกับมันคะที่มีมาเดิม ๆ ดีอยุ่แล้วคะ

6.Avivo Video
      6.1 Presets

6.2 Basic Color

6.3 Advanced Color

6.4 Basic Quality

6.5 Advanced Quality

6.6 Theater Mode

6.7 All Settings

7. ATI Overdrive

ตอนนี้ขอแค่นี้ก่อนน่ะคะ เดี๋ยวมาต่อ
      Last edited by Artemis; 3 Dec 2007, 07:08:10.

Comment

จองอีกล่ะกัน

Comment

อีกที

Comment

จะทยอยโพสนะคะ

Comment

ตอนนี้ใช้ PowerColor HD 3650 DDR2 512MB
              ซื้อมาเพราะเล่นเกมส์กับทำ Graphic คับ
              และที่เลือกการ์ดจอของ ATI เพราะ มันเล่นกับเกม Midtown Madness ได้ ภาพไม่เสียไม่เหมือนnVidia เล่นแล้วภาพเสียหมด
              ยังไงฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคับ
              Last edited by Nuttakit; 9 Feb 2008, 12:38:15.

Comment

แวบมาดู แต่ใช้ 9600pro

Comment

ช๊ะแว๊ปปปปปปปป !!!!!!!!! ตอนนี้ใช้ HD3850 ซื้อมาเอาไว้ดูหนังสีสดๆ กับเล่นเกมส์เป็นส่วนใหญ่ครับ อิอิ

Comment

เพิ่งย้ายมากลับมาค่ายแดง
                    PowerColor HD3870
                    Movie 75% Games 25% Both 5% - -*

Last edited by xxxxxz; 16 Sep 2008, 21:28:26.

Comment

คนเคยใช้ x1300pro ครับ

แต่ว่าเจ้าของกระทู้มีคนแอบชอบนะครับ

Comment

Originally posted by orthadox View Post
                        คนเคยใช้ x1300pro ครับ

แต่ว่าเจ้าของกระทู้มีคนแอบชอบนะครับ
                        ใครน้า

Comment

HD2900XT เล่นเกม + 3D Studio/Maya + ดูหนังก๊าบ

Comment

สำหรับหลายๆ คนที่สงสัยว่า CFAA 24x มันเป็นยังไง เอารูปมาให้ดูนะคับ เทียบกับ 4x AA ปกติ

4x AA

CFAA 24x

Comment

ซื้อ HD3850 มาเล่นยิงไข่ไดโนเสา กับ ดู Miyabi คราบ

Comment

Working...
                              X